Tất tần tật những điều cần biết về NVQS và DQTV 2020 – Trao đổi, tư vấn, hỏi đáp!

ryajautb

Reaction score
35
Em quê trà vinh. Đi học dh ở Sài Gòn 4 năm, hồi năm nhất có submit cái giấy tạm hoãn. Xong ra trường đi làm. Giờ 27 tuổi rồi. Chưa nghe gọi thêm 1 lần nào nữa.

Hàng tháng em vẫn về quê thăm mẹ đều đều. 1 tháng 2 ngày thứ 7, chủ nhật sau khi lãnh lương.

David_Luiz_32

Reaction score
1
Hộ khẩu còn mỗi em với bà nội 90 tuổi thì chắc k phải đi nhỉ:adore:
Sent from my iPhone using vozForums

playforfun

Reaction score
1
Ginx. said:
Nói thật thì bộ đội nghĩa vụ nước mình tiêu chuẩn đãi ngộ sau tại ngũ ko cao nên ai cũng muốn trốn. Mấy thằng đi các năm trước ra quân về mình thấy ko thằng nào có cái nghề ngỗng gì tử tế cả.
Khi bị gọi đi khám thì bên phường hay bên nào đó sẽ đến nhà mình và đưa tờ giấy gì đó, nếu mình không ở đó thì người thân phải ký thay à thím :chaymau:

taeyoona

Reaction score
0
kieubangchu_ver2 said:
Bác ơi, bác đang nói là Chỉ huy trưởng Nghĩa vụ quân sự là CHT cấp quận hay cấp phường thế bác? Mình dân đen làm thế nào gặp được thẳng CHT nhỉ :sad:

Mình gặp được họ rồi xin cho mình không phải đi NVQS thì họ sẽ nói thẳng chi phí hả bác? :D Hay họ sẽ nói vòng vo :sosad:

Những tháng, thời gian nào gặp CHT là phù hợp vậy bác :D
Có cần đợi đến khi có giấy sơ tuyển khám sức khỏe NVQS gửi về nhà không bác? Hay thế là muộn rồi (quá bước 2 mà bác nói)? :sad:

Chi phí các bước, các vòng ở HN thế nào vậy bác?

Ở TP HCM hay các nơi khác chắc cũng thế nhỉ? :D

Cám ơn bác nhiều :D
CHTQS Phường/xã. Lên gặp nói khéo hoàn cảnh gia đình, công việc này nọ kia, mong đồng chí giúp đỡ. Đi kèm với cái phong bì vào. Bt cứ 2-3 củ thôi. Chắc cốp thì hẳn 5 củ. Hiện giờ các địa phương đang bắt đầu rà soát công dân trong độ tuổi nhập ngũ. Nên hành động luôn từ bây giờ :sexy:

Ginx.

Reaction score
1
thefriedcorn said:
1/ Tại mấy năm trước CHT ở xã quen nhà e nên đi khám rồi được cho về. Năm ngoái người khác lên nó ko biết với nhà e ko nói nên trúng tuyển luôn :sweat: Sau đó bố e mới ra nói ông CHT huyện (bố e quen ổng) thì ổng kêu chỉ còn cách đưa vô dự bị thôi :sweat: ko biết năm nay sao đây vì từ lúc dự bị về ko thấy giấy gọi đăng ký như mấy năm trước nữa :sweat:
2/ Học từ xa không được tạm hoãn thím ơi, năm nào cũng bị gọi khám mà nhờ quen nên được loại.
Kiểu quen biết của thím như thế mà vẫn phải vào dự bị thì chắc quen kiểu xã giao rồi. Năm sau tự giác đi tiền đi thím nhé. Mà nếu ko đc hoãn thì chỉ gọi tới hết 25 tuổi thôi

Anhcuzai said:
Thớt cho em hỏi tầm giá để chạy thường thường là bao nhiêu từ vòng đầu tiên thế ạ. Em ở ngoại thành HN ạ
Ngoại thành với nội thành ko quan trọng, quan trọng ở dưới chỗ thím có đông thanh niên trong độ tuổi ko. Đi sớm thì 2-5 củ thôi chứ muộn thì có mà tiền tấn người ta cũng chưa chắc đã nhận.

mr_pronay said:
Mình đi dân quân cơ động đc 1 năm rồi nhưng vẫn chưa thấy giấy kết nạp dân quân, như vậy có sao k chủ thớt?
Mình cảm ơn

via vozForums for iPhone
Lên xin quyết định đi thím, Chỉ huy ko đưa quyết định cho thím là có quyền xóa tên cho vào ds khám nghĩa vụ bất kì lúc nào đấy.

Arashikage

Reaction score
0
cận như thế nào là an toàn, mình cận tầm 4.5, 5 độ rồi có bị dí không

Reaction score
0
e bị loạn thị rõ ràng, khám ở đâu cũng tầm loạn trên 1 độ, cận thị 2 độ nhưng vào khám Phường or quận đều bị ghi đủ điều kiện là sao thím

Ginx.

Reaction score
1
hicacban said:
năm 2011 đã tạm hoãn 1 lần để học đại học
học xong đại học năm nào cũng khám, loại 6 (cận 5 độ)
năm 2018 nó lại gửi giấy khám, nhưng trước ngày khám 1 tuần mình té sang Pháp học tiếp tiến sĩ rồi
vậy cuối năm nay mình về nó có tính là trốn khám ko :sosad:
Lúc đi Pháp thím ko nộp giấy tờ gì cho bên quân sự thì nó tính là trốn nvqs lần 1

vietlx426 said:
Em viêm gan B chắc không cần chạy thím nhỉ
Viêm gan B thì ít bị dí đi lắm

luatlinki said:
Mình từ xưa giờ chưa đc gọi bao giờ. Kể cả năm 11-12 chưa gọi đăng kí
Ra trường 3 năm rồi vẫn k thấy động tĩnh gì
Không biết giờ dính k ta :adore:

Gửi từ :sogood: bằng vozFApp
Thím hên rồi, bên quân sự rà soát sót tên của thím :beauty:

iZ_Ghost_Zi

Reaction score
0
thường thì ở phường lấy bao nhiêu chỉ tiêu bác nhỉ (chỗ em là phường trong thị xã của một tỉnh lẻ
)

em bị mồ hồi tay chân, em thấy trong luật có thể cho xuống đến loại 4 5 gì đó. nếu em chạy cái này thì có khả năng bị hốt không bác.

với lại "Là lao động duy nhất trong hộ khẩu", nhà em có bà chị, chuyển sổ về nhà chồng rồi thì phải, còn bố mẹ em cũng sắp về hưu rồi, đến lúc đó em có thuộc diện này không nhỉ

cảm ơn bác

Ginx.

Reaction score
1
kieubangchu_ver2 said:
Bác ơi, bác đang nói là Chỉ huy trưởng Nghĩa vụ quân sự là CHT cấp quận hay cấp phường thế bác? Mình dân đen làm thế nào gặp được thẳng CHT nhỉ :sad:

Mình gặp được họ rồi xin cho mình không phải đi NVQS thì họ sẽ nói thẳng chi phí hả bác? :D Hay họ sẽ nói vòng vo :sosad:

Những tháng, thời gian nào gặp CHT là phù hợp vậy bác :D
Có cần đợi đến khi có giấy sơ tuyển khám sức khỏe NVQS gửi về nhà không bác? Hay thế là muộn rồi (quá bước 2 mà bác nói)? :sad:

Chi phí các bước, các vòng ở HN thế nào vậy bác?

Ở TP HCM hay các nơi khác chắc cũng thế nhỉ? :D

Cám ơn bác nhiều :D
Gặp CHT phường thôi, 5 củ là đẹp trai nhất và đi luôn từ giờ đi. HN bắt đầu có công tác rà soát công dân trong độ tuổi nghĩa vụ năm nay rồi.
Để trúng khám vòng 1 vòng 2 rồi thì mệt lắm.

David_Luiz_32 said:
Hộ khẩu còn mỗi em với bà nội 90 tuổi thì chắc k phải đi nhỉ:adore:

Sent from my iPhone using vozForums
Vẫn đi nếu thím ko chứng minh được thím là lao động duy nhất trong nhà

playforfun said:
Khi bị gọi đi khám thì bên phường hay bên nào đó sẽ đến nhà mình và đưa tờ giấy gì đó, nếu mình không ở đó thì người thân phải ký thay à thím :chaymau:
Đúng rồi, sẽ yêu cầu người nhà (bố, mẹ) kí thay.