Xin Hỏi Cách Chống Rung Cho Bàn PC 4 Chân!

RuaConHamChoi

Reaction score
0
Chào các bác!
Mình có đặt làm cái bàn PC kích thước 120 x 60 x 75 bằng sắt hộp 4 x 4 cm.
Vấn đề là bàn nó hay bị rung khi chạm vào hoặc bấm phím mạnh.:brick:
Bàn rung thì cũng không sao nhưng nó làm màn hình rung theo rất khó chịu và có lẽ cũng hại mắt.:surrender:

Mặt bàn được dán keo với chân bàn nên nó dính chắc. 4 chân bàn thì mình đã kê chắc chắn, thậm chí bắn keo silicon vào chân cho nó dính xuống sàn nhà luôn. Nhưng bàn vẫn cứ rung.:surrender:

Bác nào cũng xài bàn làm bằng chân sắt hộp cho hỏi bàn các bác có bị vấn đề như vậy không?:pudency:

Và giờ thì nên khắc phục bằng cách nào nhỉ? Có cách nào gắn mặt bàn vào tường phía trước để nó dính chắc luôn không? (Mình có miếng chêm giữa mặt bàn và tường nên thường bàn chỉ rung theo chiều dọc như hình mũi tên đỏ).:pudency:

Thanks all!:)

nh0xd3n

Reaction score
0
Đóng 1 cái kệ lên tường rồi để case lên đó. Đi dây lại đi thím, nhìn cái bàn như mạng nhện vậy.

Được gửi từ iPhone 6s Plus - vozForums

DreadLord

Reaction score
0
Mua thanh sắt hànchéo (cùng phía, theo chiều dài) chân này chân kia thử đi bạn.

RuaConHamChoi

Reaction score
0
nh0xd3n said:
Đóng 1 cái kệ lên tường rồi để case lên đó. Đi dây lại đi thím, nhìn cái bàn như mạng nhện vậy.

Được gửi từ iPhone 6s Plus - vozForums
Dây đó là dây chuột, bàn phím, dây nguồn. Bàn này nó không có chỗ che thôi. Làm sao đi dây kiểu nào được nữa bác?:surrender:

DreadLord said:
Mua thanh sắt hànchéo (cùng phía, theo chiều dài) chân này chân kia thử đi bạn.
Thanks bác! Bàn này để trên lầu, dán chết rồi bác ơi. Làm sao đem đi tìm chỗ nào hàn được. Hix!:sosad:

Reaction score
1
Bắn silicon vào chân bàn nghe có vẻ ngon nhưng thật ra chẳng có tác dụng gì. Cách đơn giản nhất là lấy giấy carton chêm chân bàn là êm ngay.

RuaConHamChoi

Reaction score
0
Chêm rồi bác. Nhưng nó vẫn rung theo phương chiều dài của bàn.:sosad:
Tức quá bắn silicon vào 4 cái chân mà nó vẫn rung. Nó rung không phải do điểm tiếp xúc của 4 cái chân với đất. 4 điểm đó cứng ngắc luôn mà.:sosad:

abaosuicao

Reaction score
1
lắc theo chiều mũi tên là do khung sắt tiếp xúc với mặt bàn k hàn/bắt vít chuẩn
hoặc khung giằng chân k chắc

Reaction score
1
Chui xuống bàn xem thử mặt tiếp xúc mặt bàn và chân còn khoảng hở nào ko. Còn thì lấy giấy cứng chêm vào chắc là ổn.

DreadLord

Reaction score
0
trangthanhphuong said:
Chui xuống bàn xem thử mặt tiếp xúc mặt bàn và chân còn khoảng hở nào ko. Còn thì lấy giấy cứng chêm vào chắc là ổn.
Ko tác dụng đâu bác ơi, cái bàn nó rung là do chân thì cao lại khẳng khiu, giữa 2 bộ chân lại ko liên kết chặt chẽ (bàn của bác thớt chỉ liên kết chặt giữa 2 cặp chân gần nhau thôi), khoảng cách xa, trong khi mặt bàn vật nặng đều nằm trên top của nó nên nó dễ bị xô lệch theo hướng mà bác thớt đã vẽ.
Giải pháp theo mình là phải làm cho 4 chân liên kết chặt chẽ với nhau. Như post trc của mình, làm bắt chéo ấy. Ví dụ 4 chân liên kết chặt:

hoặc là như này (chú ý từ phần trên mỗi chân, có cạnh chống, nên bàn và chân liên kết rộng chắc chắn, ko rung đc)

Cái bàn của bác, giờ nguyên lý là để 2 cặp chân trái phải nó liên kết với nhau luôn. Còn giải pháp thì sáng tạo cũng đc.

Bác có để ý mấy bàn chân nhỏ, chân nó ko vuông góc mà toãi ra phía ngoài hoặc bắt chéo? Là để khỏi bị xô lệch đó!

PS: Hình chôm ở đây https://woodworking.stackexchange.co...g-side-to-side

RuaConHamChoi

Reaction score
0
trangthanhphuong said:
Mặt bàn và khung chân dán keo chuyên dụng màu vàng chắc luôn rồi bác ơi!:pudency:
DreadLord said:
Ko tác dụng đâu bác ơi, cái bàn nó rung là do chân thì cao lại khẳng khiu, giữa 2 bộ chân lại ko liên kết chặt chẽ (bàn của bác thớt chỉ liên kết chặt giữa 2 cặp chân gần nhau thôi), khoảng cách xa, trong khi mặt bàn vật nặng đều nằm trên top của nó nên nó dễ bị xô lệch theo hướng mà bác thớt đã vẽ.
Giải pháp theo mình là phải làm cho 4 chân liên kết chặt chẽ với nhau. Như post trc của mình, làm bắt chéo ấy. Ví dụ 4 chân liên kết chặt:

hoặc là như này (chú ý từ phần trên mỗi chân, có cạnh chống, nên bàn và chân liên kết rộng chắc chắn, ko rung đc)

Cái bàn của bác, giờ nguyên lý là để 2 cặp chân trái phải nó liên kết với nhau luôn. Còn giải pháp thì sáng tạo cũng đc.

Bác có để ý mấy bàn chân nhỏ, chân nó ko vuông góc mà toãi ra phía ngoài hoặc bắt chéo? Là để khỏi bị xô lệch đó!

PS: Hình chôm ở đây https://woodworking.stackexchange.co...g-side-to-side
Bác nói đúng. Do đặt vật nặng trên cao nên trọng tâm nó cao, dễ bị rung.:pudency:

Giờ mình hàn thêm 3 cây sắt vào cái chân bàn như trong hình (hàn thêm 3 cây sắt màu xanh) thì nó có bớt rung không nhỉ?:adore:
Thanks bác!:)