Chơi Voz Strength Club | Tập tạ - Kiến thức, kinh nghiệm, hướng dẫn, giao lưu

qminh1806

Reaction score
23
Mình gửi mọi người 1 post khá hay của Bryce Lewis (TSA) về progression

This is ten years of competing. It has plateaus, declines, sharp upticks, and steady rates here and there. It’s easy to expect progress to come very fast, or to look at how fast your friend or favorite athlete is making progress and ask “why aren’t I making the same rate of progress?” Besides the many other conversations that stem from comparison, from rate of progress, consistency, training programming, the point here is this: gaining strength is measured in years and not days or months. Take your time and consider the bigger picture. Show up, but make sure you’re training sustainably so you actually get to that tenth year in one piece rather than being a star that shines too brightly and burns out
Source: https://www.instagram.com/p/B61f_qnHD-Y/

Đại ý là chart theo dõi total của Bryce (hạng cân thi đấu -105kg) trong vòng 10 năm thi đấu, từ 700kg lên 900kg, như vậy trung binh chỉ tăng 20 kg/năm, tương đương tăng 2.5% - 2.8%, một con số "khiêm tốn" đến mức mà các bạn ở đây và một số PT/coach trên mạng dễ dàng phán là "lịch tập/pp tập không hiệu quả".

Mình post chủ yếu để các bạn thấy thực tế khá là phũ và "thực", ý là các bạn đừng hy vọng thay đổi PT / thay đổi coach / thay đổi program / thay đổi 1 cái gì đó trong vòng 3-6 tháng mà total có thể tăng tầm 30-40kg total (hoặc tăng 10%-15% total). Tăng được như vậy một lần thì hoàn toàn có thể, vài lần thì hên xui, nhưng nhiều lần thì không có đâu.

Thà rằng bạn tăng đc total tầm 5-10-15 kg/năm trong vòng 10 năm, 20 năm, còn hơn là tăng 1 phát 50kg / đạt huy chương rồi quit luôn, giải nghệ luôn (như tình trạng hiện tại của 1 số bạn tập pwl hiện nay). Vậy nên, mình luôn khuyến khích các bạn build technique, build lifestyle, total từ từ rồi sẽ tăng, không sớm thì muộn.

:)

WENBIE

Reaction score
4
Hnay có giải pwl ở SUF à các thím ?
Hôm trc đi tập có 1 anh chủ phòng bảo là có, ảnh đấu hạng 90kg sao ấy

tbcn2114

Reaction score
0
Ae ở HN cho mình hỏi ai tập phòng swequity kim mã với teekiu thì cho mình xin review đc k?

14789

Reaction score
1
WENBIE said:
Hnay có giải pwl ở SUF à các thím ?
Hôm trc đi tập có 1 anh chủ phòng bảo là có, ảnh đấu hạng 90kg sao ấy
đúng roài HPI, Hoàng Mạnh Thắng mới deadlift 326 world record :byebye:

WENBIE

Reaction score
4
14789 said:
đúng roài HPI, Hoàng Mạnh Thắng mới deadlift 326 world record :byebye:
Quá kinh khủng

hôm 1/1 tập gym ở tp Sao Đỏ nghe ông chủ phòng bảo thế, k biết ổng chiến đấu thế nào

Vampirate

Reaction score
2
Thím 1.Rub cũng thi hôm nay thì phải
. K biết kết quả thế nào lên làm cái clip recap cho ae đê

1.Rub

Reaction score
0
Vampirate said:
Thím 1.Rub cũng thi hôm nay thì phải :sexy:. K biết kết quả thế nào lên làm cái clip recap cho ae đê :sexy:
130 - 140 - 145
90 - 97,5 - 102,5 (hẹo, chuột rút lưng, nằm trên ghế ng giật đùng đùng mất mấy giây coach mới chạy vô cõng ra)
170 - 185 - 200 off floor nhưng ko lên nổi) :sosad: Nhảy attempt hơi mất dạy :gach:
Mức tạ nhìn vào thì mình ko hài lòng lắm nhưng nó là thành công đối với performance 2 tuần cuối :pudency: Tới attempt 1 của DL là mình đứng không nổi, đứng không thôi mà mém xỉu vì mệt.
20/12 vừa rồi công ty bắt đi chích 350ml máu cho viện huyết học TW :canny: Sau buổi hôm đó là hẹo hoàn cmn toàn cho nên thành tích này tạm chấp nhận được.
Quan trọng nhất là hôm qua có 3 đứa gáy mình suốt 1 tháng vừa rồi, từ U56, U60 đến U67,5 mình đều cho hít khói hết :beauty::beauty:

rexviet

Reaction score
0
1.Rub said:
130 - 140 - 145
90 - 97,5 - 102,5 (hẹo, chuột rút lưng, nằm trên ghế ng giật đùng đùng mất mấy giây coach mới chạy vô cõng ra)
170 - 185 - 200 off floor nhưng ko lên nổi) :sosad: Nhảy attempt hơi mất dạy :gach:
Mức tạ nhìn vào thì mình ko hài lòng lắm nhưng nó là thành công đối với performance 2 tuần cuối :pudency: Tới attempt 1 của DL là mình đứng không nổi, đứng không thôi mà mém xỉu vì mệt.
20/12 vừa rồi công ty bắt đi chích 350ml máu cho viện huyết học TW :canny: Sau buổi hôm đó là hẹo hoàn cmn toàn cho nên thành tích này tạm chấp nhận được.
Quan trọng nhất là hôm qua có 3 đứa gáy mình suốt 1 tháng vừa rồi, từ U56, U60 đến U67,5 mình đều cho hít khói hết :beauty::beauty:
Hóng clip
867112

dang vuadauau

Reaction score
0
các bác ơi, muốn tập cho khoẻ người, nâng được các vật nặng thì tập cái gì là tốt nhất các bác nhỉ?

0904264819

Reaction score
0
dang vuadauau said:
các bác ơi, muốn tập cho khoẻ người, nâng được các vật nặng thì tập cái gì là tốt nhất các bác nhỉ?
:go: thì xem các bài tập ở #1 thích cái gì tập cái đó. :go::go: Nâng khoẻ thì xem mấy bài streng kìa