Về 1 người đã từng học rất giỏi

tedmoby

Reaction score
0
Mình có nhỏ bạn học chung từ tiểu học lên tới trung học. Nó học giỏi lắm lúc nào cũng hạng 1 hiếm khi hạng 2. Cấp 3 mình thì không biết sao vì không học chung. Nhưng hiện tại thì đang là giáo viên dạy tiếng Nhật, nó biết tiếng Quảng, tiếng Anh nữa.

dangmt

Reaction score
0
megavkt said:
Thế tại sao những người già hơn, kiến thức tích lũy nhiều hơn nhưng lại không thể làm được những việc mà người trẻ hơn nhưng thông minh hơn làm được :surrender:
Cái đó người ta gọi là "tuổi trẻ tài cao". Những thứ như vậy là hiếm có. Chấp gì cái bọn trẻ trâu. :look_down:

nguoicantho01

Reaction score
0
Có thằng bạn học đại học luật, tốt nghiệp thủ khoa, loại xuất sắc.
Ra trường tự thi đậu vào ngành kiểm sát (ko COCC), tới 2016 giành học bổng JDS đi học thạc sĩ ở Nhật trường Nagoya (Meidai), vừa rồi về mới thi đậu chức danh Kiểm sát viên, thấy nó cũng hay khoe viết nghiên cứu dc khoảng 20 bài tiếng Việt trên mấy tạp chí khoa học pháp lý
29 tuổi, thạc sĩ, Kiểm sát viên, lương bèo bọt so với mình (lương mình gần gấp 4 nó), nói chung nó ko thất bại nhưng cũng ko thành công so với khả năng của nó, tương lai thì chưa biết

MUforever

Reaction score
0
nguoicantho01 said:
Có thằng bạn học đại học luật, tốt nghiệp thủ khoa, loại xuất sắc.
Ra trường tự thi đậu vào ngành kiểm sát (ko COCC), tới 2016 giành học bổng JDS đi học thạc sĩ ở Nhật trường Nagoya (Meidai), vừa rồi về mới thi đậu chức danh Kiểm sát viên, thấy nó cũng hay khoe viết nghiên cứu dc khoảng 20 bài tiếng Việt trên mấy tạp chí khoa học pháp lý
29 tuổi, thạc sĩ, Kiểm sát viên, lương bèo bọt so với mình (lương mình gần gấp 4 nó), nói chung nó ko thất bại nhưng cũng ko thành công so với khả năng của nó, tương lai thì chưa biết
thành công ko hẳn chỉ đc đo bằng tiền

fillipoUS

Reaction score
0
Vào đại học có thủ khoa xong dính vào bong bánh lô đề cũng tèo thôi

phuga89tb

Reaction score
0
Một con kiến đang đi kiếm ăn, vớ dc cục kẹo ng ta vứt đi, nó sung sướng nỗ lực hết sức mới tha về tổ. Nó được kiến chúa thưởng cho rất nhiều quyền lực, của cải khác về chiến công này. Nó tự hào lắm, coi mình là kiến thành công nhất tổ. Nó hưởng cuộc sống viên mãn ấy dc 3 tháng thì nó chết. Con ng nhìn con kiến vs sự khinh thường, nhưng đâu biết đời họ so vs vụ trụ còn ngắn hơn thế.

anhdapchai0122

Reaction score
0
gbpham said:
Nãy ngồi trên xe nói chuyện với sếp trên đường về. 2 ae đồng ý với nhau có 2 thứ quyết định thành công của 1 người:

- EQ
- Đam mê & nghị lực.

IQ chỉ là yếu tố bổ sung; nếu IQ cao thì sẽ giúp làm mọi thứ nhanh & hiệu quả hơn thôi. Nhưng căn bản 2 yếu tố trên vẫn là quyết định. Thường những ông học quá giỏi mà ko có hoạt động, giao tiếp nhiều thì EQ kém là đúng rồi, trừ 1 số TH đặc biệt (EQ IQ đam mê thì sẽ thành winner sớm) :adore:
phuga89tb said:
Một con kiến đang đi kiếm ăn, vớ dc cục kẹo ng ta vứt đi, nó sung sướng nỗ lực hết sức mới tha về tổ. Nó được kiến chúa thưởng cho rất nhiều quyền lực, của cải khác về chiến công này. Nó tự hào lắm, coi mình là kiến thành công nhất tổ. Nó hưởng cuộc sống viên mãn ấy dc 3 tháng thì nó chết. Con ng nhìn con kiến vs sự khinh thường, nhưng đâu biết đời họ so vs vụ trụ còn tầm thường hơn thế.:look_down::look_down:
vậy theo tôi nghĩ không phải EQ, IQ mà AQ mới là quan trọng nhất nhé :gach:
khi nào mình tự cho mình là vô đối, là cái rún của vũ trụ tức là mình đã thành công rồi :gach:

*edit: AQ của lỗ tấn, not chỉ số AQ nhé, :sweat:

___NgaiVaCham___

Reaction score
0
MUforever said:
thành công ko hẳn chỉ đc đo bằng tiền
Tiền chưa hẳn là thành công. Nhưng mà tiền là thước đo giá trị của thằng đàn ông :surrender::surrender:

utopi

Reaction score
0
___NgaiVaCham___ said:
Tiền chưa hẳn là thành công. Nhưng mà tiền là thước đo giá trị của thằng đàn ông :surrender::surrender:
thước đo đó cũng tùy từng người thôi thím à :pudency:
1 cô công nhân thì thích cái thước đo đó,
1 cô chạn mẫu thì nhìn danh tiếng, địa vị :shame: :sexy:
những người học giỏi mình biết thì hầu như không có ai buông bỏ như ông thớt cả, 1 có tên xưa cao điểm nhất lớp 10 mình thi rớt đh bị loạn 1 thời gian nay hình như vẫn sống tốt, k rõ có giàu không nhưng sống tốt nhé :gach: