Sennheiser HD650 - mãi một tình yêu

Aeolus Kratos

Reaction score
0
Xin chào mọi người, cũng đã một thời gian tương đối dài từ bài review cuối cùng của mình rồi nhỉ, một phần cũng vì dạo này bận quá, ít thời gian nghe, cơ mà phần lớn hình như là vì…tai càng ngày càng khó tính hay sao đó nên mình vẫn chưa tìm được một thứ gì đó có thể tạo cho mình cảm xúc để dành thời gian ngồi viết như thế này.

Trong chặng đường đam mê audio đã qua, mình đã may mắn có dịp sở hữu cũng như nghe thử rất, rất nhiều tai nghe ở đủ mức giá và loại khác nhau, từ IEM đến fullsize, từ bình dân đến trung cấp và cả rất nhiều flagship. Và trong số đó, có một chiếc tai nghe đã làm mình yêu mến ngay từ lần nghe đầu tiên và luôn để lại trong mình rất nhiều cảm xúc khi nhớ lại, đó là Sennheiser HD650.

Đối với mình, việc viết review về tai nghe rất khó, có lẽ khó hơn rất nhiều so với amp, DAC…đặc biệt là tai nghe fullsize tương đối cao cấp. Một phần là vì những tai nghe này không phải có thể dễ dàng nhận định chỉ qua một thời gian nghe ngắn ngủi, phần khác là vì những người viết review phải có một setup đủ tốt để khai thác hết tiềm năng của những tai nghe này mới có thể viết một bài review khách quan và đáng tin cậy được. Đó là lí do vì sao trước giờ mình rất ít khi viết review một tai nghe fullsize. Hôm nay có lẽ là một ngoại lệ.

Sennheiser HD650 là con tai nghe truyền cảm hứng cho mình dấn thân vào con đường tai nghe đầy đau khổ này và nó cũng chính là chiếc tai nghe gắn bó với mình nhất. Mình vẫn nhớ như in cảm giác lần đầu tiên được nghe HD650 5 năm về trước tại nhà một người quen, mà mình thân thương gọi là chú. Mình đã bị choáng ngợp bởi một chất tiếng cực kì đặc biệt và cá tính của nó. Và cái cảm xúc đó vẫn còn nguyên vẹn mỗi khi mình được nghe lại HD650.

Suốt từ đó đến nay, mình đã có điều kiện sở hữu và có dịp nghe thử HD650 ở một cơ số không nhỏ setup khác nhau. Mãi đến tận hôm nay, mình mới đủ tự tin rằng mình đã ‘hiểu’ Sennheiser HD650 đủ và nhân dịp ‘chào mừng’ con HD650 thứ…10 mà mình đã từng sở hữu, mình xin có một bài review về HD650 – một trong những chiếc tai nghe reference được nhắc đến nhiều nhất trên thế giới :D
Build – Design:

Sennheiser đã tương đối ưu ái cho HD650 khi đi kèm theo đó là một hộp đựng khá to và sang trọng. Đối với mình trong tầm giá của nó thì Sennheiser đã hoàn thành tốt trong phần bao bì.

HD650 có thiết kế gần giống với Orpheus HE-90, một huyền thoại của Sennheiser với 2 cup hình oval và được sơn đen gần như toàn bộ. Theo mình thì HD650 có một thiết kế rất truyền thống và đẹp. Gọng tai nghe tuy làm bằng nhựa nhưng rất chắc chắn.

Hai bên lưới tai nghe làm bằng kim loại, HD650 là một tai nghe open nên tiếng leak âm khá lớn.

Đi kèm là một bộ dây có thể tháo ra để tiện nâng cấp dây, jack 6.3 li mạ vàng.

Độ thoải mái khi đeo:

HD650 khi mới mua có 1 lực ép tương đối lớn, tuy nhiên điều này sẽ giảm dần theo thời gian. Cá nhân mình không cảm thấy bất cứ một vấn đề nào về độ comfort của HD650 cả.

Sound quality:

Và bây giờ là đến phần quan trọng nhất, chất lượng âm thanh.
HD650, với trở kháng 300 ohm của nó và một chất tiếng khá ‘lạ’ (mình sẽ nói sau ở bài review), chắc chắn không phải là một chiếc tai nghe dễ chơi dễ trúng thưởng. Để đánh giá được chính xác những gì nó thể hiện, ta cần phải có một setup tương đối tốt. Sau đây là cấu hình setup tham chiếu mình dung khi viết bài review này:

Nguồn phát: laptop HP Probook 450
Trình phát nhạc: Foobar v0.8.3 (Otachan ASIO), JRiver 20
USB – SPDIF converter: Audio GD DI-2014 (HDMI modded)
DAC: Audio GD NFB-7 (HDMI modded)
Headamp: Bottlehead ***** (power tube: Bendix 6080WB slotted graphite column, input tube: Tung-sol 12AU7 long black plate). Đã được upgrade các phụ kiện sau:
Speedball upgrade
Volume Alps Blue Velvet
2 tụ xuất âm ERSE Pulse-X 100uF
2 tụ Teflon 0.056uF Nga để bypass 2 con tụ xuất âm
1 con tụ Clarity Caps ở phần tụ nguồn
Cầu chì Hi-fi tuning surpreme
Cable:
Dây nguồn DH Labs Power plus/jack Wattgate 330i/350i cho DAC NFB-7
Dây nguồn Furutech AG-314II cho DI-2014
Dây nguồn Bottlehead power cord cho Bottlehead *****
Dây USB Chord Silver Plus
Dây Coaxial Belden Blue Jeans Cable
Dây IC Morrow Cable MA-3
Cable stock HD650
Nhạc test: lossless đủ kiểu và các thể loại.
Đầu tiên mình xin tặng các bác cái frequency graph xem cho vui:

Tonality:

Cảm nhận đầu tiên của mình về HD650 nó là một chiếc tai nghe khá tối, tiếng rất laid-back và tiếng có vẻ không ấn tượng lắm. Bao trùm nó là một thứ tiếng u ám và hơi hiền. Đó là lí do vì sao mình đã bán HD650 nhiều lần sau mỗi lần sở hữu. Tuy nhiên, mọi chuyện đã hoàn toàn khác nếu ta có một setup phù hợp.

Giờ đây, HD650 gần như đã lột xác. Đó là một chất tiếng rất đậm đà, dầy dặn, đĩnh đạc và ‘người lớn’. Cái chất tiếng mà ta chỉ có thể có ở những dàn loa dân dụng cao cấp. Tổng thể âm của HD650 giờ không còn là tối, mà là ‘ấm’ và cực kì relaxing. Mọi thứ từ độ dynamic đến độ transparency đã được cải thiện rõ rệt. Khi nghe HD650, có thể nói hơi quá nhưng mình lại nhớ đến ngay chất âm của dòng loa Kharma – rất ‘đầm’, dầy và tràn đầy tình cảm. Một chất tiếng có thể hơi khó nghe với một số người, đặc biệt là các bác gu sôi động và máu lửa. Nhưng đối với mình, một fan cuồng của vocal và jazz, thì HD650 là con tai nghe có chất tiếng đặc biệt và cá tính nhất mình từng nghe.

Mid:

Qua những nhận xét về tonality, không khó để có thể đoán HD650 có dải mid rất quyện và dầy. Mid HD650 smooth, detailed tốt và có một sắc thái rất riêng. Vocal nữ mình thấy có thể HD650 chưa ổn lắm vì dải mid vẫn còn hơi thiếu độ airy cần thiết để diễn tả tốt những khúc luyến láy và các note cao. Cơ mà những bài kèn trumpet/saxophone hay vocal nam trầm là lúc HD650 tỏa sáng. Một dải mid cực kì quyến rũ và gây ‘nghiện’ - ấm áp, tình cảm và cực kì sống động.

Treble:

Một số người vẫn luôn than phiền về treble của HD650, roll-off sớm, quá hiền… Tuy nhiên, cá nhân mình lại rất thích cách HD650 thể hiện dải treble của mình. Một treble nhẹ nhàng nhưng vẫn giàu năng lượng và chi tiết trên một nền âm tối và hoàn toàn tĩnh lặng. Nó chắc chắn sẽ không làm ta cảm thấy mệt mỏi khi nghe lâu. Dải treble rất vừa phải và mình hoàn toàn không có bất cứ than phiền nào về treble của HD650.

Âm trường/âm hình/chi tiết:
Với bản chất là một tai nghe open nên HD650 có nhiều lợi thế trong việc thể hiện âm trường của mình. Và thực tế cho thấy nó đã hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình. Dẫu độ rộng âm trường không thể so được với HD800, cơ mà đối với mình HD650 vẫn là một con tai nghe có âm trường tốt, về chiều rộng lẫn chiều sâu.

Các nhạc cụ được định vị chính xác và độ phân lớp tốt đã góp phần giúp HD650 có khả năng tái hiện một không gian âm nhạc rất gần gũi và rất ‘thực’, đặc biệt là với các bài acoustic và jazz. Độ chi tiết HD650 ở mức vừa phải, không kinh hoàng như Beyer T1 hay HD800 nhưng thật sự với mình đây cũng không phải là một điểm quá tiêu cực, vì nếu phô bày chi tiết quá sẽ làm ta khá là mệt khi nghe lâu – điều mà mình chưa bao giờ cảm thấy khi nghe HD650.

Bass:

Không phải tự nhiên mà mình nói về dải bass HD650 cuối cùng. Vì bass là điểm ấn tượng nhất mình thấy tại HD650. Và đây cũng chính là điểm theo mình đã giúp HD650 nổi bật trên rất, rất nhiều con tai nghe khác trên thị trường. Đã có không biết bao nhiêu là review, feedback ở khắp các diễn đàn âm thanh trong và ngoài nước ca ngợi dải bass của HD650, và với mình, nó hoàn toàn xứng đáng với điều đó.

HD650 sở hữu một dải bass có cá tính rất ‘riêng’, rất sâu, độ extension lẫn impact rất tốt. Với những tiếng trầm như guitar bass, trống da…thật sự mình chưa được nghe bất cứ con tai nghe nào thể hiện tốt hơn HD650. Dải bass cực kì dầy dặn và trầm hùng. Bản thân mình – là một basshead chính hiệu – thì thật sự rất, rất ít tai nghe có thể làm mình hài long về dải bass như HD650 đã làm. Dải bass của HD650 thật sự là một trong những đặc trưng tuyệt vời nhất ở bất cứ một chiếc tai nghe nào trên thị trường. Nó thật sự đã đóng góp một phần không nhỏ làm nên tên tuổi và thương hiệu cho HD650 – một trong những chiếc tai nghe phổ biến nhất của Sennheiser.

Lời kết:

Trong chặng đường đam mê audio đã qua, mình đã mua, bán, và lại mua,lại bán chiếc tai nghe HD650 này tròm trèm...chục lần, và lần nào mình bán xong, mua con tai nghe khác một thời gian, mình cũng phải mua lại 1 con HD650 vì quá nhớ tiếng....

Với nhiều người, chiếc tai nghe HD650 này có thể là 1 con tai nghe khá khó nghe, tiếng bị tối, mờ, thiếu chi tiết, laid-back và....lifeless. Nhưng đối với mình, sau khi đã qua tay và được nghe thử rất, rất nhiều tai nghe, nếu chỉ cho mình chọn một con tai nghe làm mình có nhiều cảm xúc và kỉ niệm nhất, thì mình sẽ ko ngần ngại mà nói đó là HD650.

Sennheiser HD650 chắc chắn không phải là một nghe dễ nghe. Mà trái lại, nó là con tai nghe cá tính nhất mình từng được nghe. Người đã không thích thì hoàn toàn không nghe nổi, những ai đã thích thì chắc chắn họ sẽ rất khó kiếm được một con tai nghe có thể thay đế được HD650, một chất tiếng rất đặc biệt và cực kì gây ‘nghiện’.

Chung quy lại, mục đích cuối cùng của niềm đam mê audio này, đó chính là cảm xúc của ta khi nghe nhạc. Giờ đây, qua một chặng đường trải nghiệm đủ dài, bao nhiêu tai nghe đã đến và đi, thì HD650 vẫn ở ngay đây, trên tai mình khi đang viết những dòng này. Vì một lẽ đơn giản, có thể Sennheiser HD650 không phải là con tai nghe hay nhất mình từng được nghe, nhưng nó là con tai nghe để lại cho mình những cảm xúc tuyệt vời nhất khi được nghe nhạc, một chất âm dẫu ko thật 'tự nhiên' hay chi tiết, nhưng cực kì quyến rũ :)

Bài review được viết dựa trên 1 đôi tai thẩm âm ko lấy gì làm xuất sắc lắm và 1 vốn kinh nghiệm về âm thanh vừa phải. Mọi ý kiến trái chiều em đều tiếp thu và sẽ đúc kết thành bài học cho riêng mình. Từ ngữ hay cách hành văn có ‘cụt’ quá thì mọi người thông cảm, lâu quá chưa viết review với già cả rồi, tự nhận thấy văn chương đã không còn lai láng và mượt mà như trước.

Mình xin cám ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài review. Mình rất mong nhận được ý kiến đóng góp từ mọi người :)

worldnclass

Reaction score
1
hiu hiu hum trước thấy up ảnh trên fb mà giờ cảm xúc dâng ra thành chữ rồi :D

HD650 thì nghe nhiều rồi cơ mà toàn nghe trên mấy con amp đèn diy tầm 5 6 trẹo đổ lại, chưa được thưởng thức tiếng full của em nó bao giờ. Cơ mà cái giọng của Lệ Quyên trên em nó rất muốn được một lần nghe lại :sosad:

Nam.nguyen61

Reaction score
0
Em cũng từng yêu con này :) Nhưng giờ thì yêu T1 hơn rồi anh ơi :D

yeuemmai135y

Reaction score
1
thích 600 hơn, thôi đi ra :sexy:
p/s: ko bị dính thuốc, ko bị dính thuốc :shot:

Reaction score
0
Nam.nguyen61 said:
Em cũng từng yêu con này :) Nhưng giờ thì yêu T1 hơn rồi anh ơi :D
Nice Review :cheers:
Mình thấy hầu như thớt nào bác cũng nhắc tới T1 của bác hay sao ấy nhỉ ? :byebye: j/k

Nam.nguyen61

Reaction score
0
The_Lord_of_the_Rings said:
Nice Review :cheers:
Mình thấy hầu như thớt nào bác cũng nhắc tới T1 của bác hay sao ấy nhỉ ? :byebye: j/k
Đâu phải thớt nào cũng có đâu nhể :D Cơ mà Thớt này đặc biệt tại T1 em mua của anh Rùa mà :D

thangpq

Reaction score
0
Khó chơi, setup phức tạp là không thích rồi :sweat:

Harmony91

Reaction score
0
Con này setup hơi khoai nhưng khi đủ đồ ra hết chất thì quá ổn trong tầm giá