[Review] Học Hành ở Úc và Việt Nam - Không như mấy bác được nghe kể đâu

Reaction score
0
tintinlink1 said:
Thím xem lại cái đó. Top 10 trước giờ ngay cả cho engineering chưa bao giờ có Federation Uni trong đó.

Mà thôi nói chung xu hướng bây giờ thím xác định đi học để định cư thì phải đặt mục tiêu là định cư bằng visa gì và đường tới visa đó như thế nào. Chứ không phải chọn 1 trường danh tiếng, employability cao thì sẽ có hướng định cư và đi làm.

Như mình nói bài trước, nếu thím học Civil Engineering ở Regional, có exp chuyên ngành thì hãy đặt mục tiêu lấy visa 189 (skilled independent) hoặc 190, không thì 491 (sắp ra).

Mình hồi trước cũng học ở Úc xong về VN đi làm XD. Những điều thím trả qua, mình trài qua còn đ*t m* gấp 10 lần thím :byebye:

Nhưng mình cũng kệ mẹ, cứ đi làm trau dồi chuyên môn, rồi đi thi PTE xong apply lấy PR. Sang năm mình tính học Master Civil Engineering ở UNSW vì thấy thích trường đó :adore: Với lại thấy khoá Master Civil engineering (không accredited bởi Engineers Australia) nhưng lại có Commonwealth support cho dân local nên tiền học giảm khá ngon :byebye:
Trường unsw càng ngày càng như kẹc bác ạ. Mình vừa tốt nghiệp ra đây. Trước có 2 kỳ giờ chuyển thành học 3 kỳ 1 năm, không có thời gian thở luôn nữa. Với lại tiền học càng ngày càng đắt, bác nếu có PR rồi còn đỡ, chứ international student chết tiền luôn. Bác cân nhắc xem có trường khác cùng ngành mà rẻ hơn cũng được. Mình có PR lúc học xong rồi chứ có lúc đang học thì đỡ được bao tiền:sweat:
via vozForums for iPhone

l0ng2111

Reaction score
0
monkeydluffy23101994 said:
Trường unsw càng ngày càng như kẹc bác ạ. Mình vừa tốt nghiệp ra đây. Trước có 2 kỳ giờ chuyển thành học 3 kỳ 1 năm, không có thời gian thở luôn nữa. Với lại tiền học càng ngày càng đắt, bác nếu có PR rồi còn đỡ, chứ international student chết tiền luôn. Bác cân nhắc xem có trường khác cùng ngành mà rẻ hơn cũng được. Mình có PR lúc học xong rồi chứ có lúc đang học thì đỡ được bao tiền:sweat:

via vozForums for iPhone
uh, thế nào mà xếp hạng tụt kinh vc. Giáo viên bên CS school có 2-3 ông lăm le nghỉ, 2 ông xịn xò vừa nghỉ năm 2018. Chuyển sang học 3 term 1 năm học dồn mệt lắm ý

M học được 2 môn, còn 10 môn nữa thì cố vậy chứ biết sao giờ. Cũng tốt nhất sydney rồi.

l0ng2111

Reaction score
0
951 said:
Bắt tay đồng r** cái, cũng 26 tuổi nhưng bơ vơ ở Sydney cơ. :gach::gach:

Tôi thì học Master of Marketing, tính nếu được thì kiếm PR rồi sau đó tính tiếp, còn nếu khó quá thì coi như đi XKLĐ mấy năm vác ít vốn về nhà.
Xem CAnberra có trường nào ok ko. Học cái ngành nào mà có trong list của bang rồi chuyển qua đó.
Cơ hội cuối cùng đó, nói thiệt.

khieuconbg

Reaction score
0
Duy Huu Nguyen said:
Do môi trường sống tốt nên ở lại chứ ko lquan đến tiếc tiền hay quen đâu :D.

Mà thấy nhiều thím phấn đấu để đc cái quốc tịch Úc, vậy mà em đc rồi thì lại chui đầu về VN. Thật lạ lùng, đúng là người muốn thì ko đc. Có thì ko sử dụng :)
Mình cũng đang bị vậy nè mai fen. Vài tháng nữa là dự lễ tuyên thệ lấy quốc tịch rồi. Vậy là qua đây thấm thoát dc 11 năm, giờ 27 rồi. Đi làm công 6/7 ngày, thấy cuộc sống nó lặng lẽ quá. Có lời khuyên gì không mai fen :adore:

seichan246

Reaction score
0
951 said:
Bắt tay đồng r** cái, cũng 26 tuổi nhưng bơ vơ ở Sydney cơ. :gach::gach:

Tôi thì học Master of Marketing, tính nếu được thì kiếm PR rồi sau đó tính tiếp, còn nếu khó quá thì coi như đi XKLĐ mấy năm vác ít vốn về nhà.
samuraipro said:
hello đồng râm, học master trường nào sydney thế. rảnh thì cafe giao lưu tí:adore::adore:
hello các đồng r*m , em cũng syd :adore: CN nào các bác rảnh cafe ới em nhé

mrmalibu

Reaction score
0
Mình đang ở Perth, chuẩn bị tốt nghiệp Lab Med bachelor degree thôi. Rải hồ sơ xin việc casual trong ngành mải mà không được. Đang chán nản và muốn chuyển sang East Coast. Thấy bên đó đông người, job nhiều đặc biệt là trong ngành của mình.

Thím nào ở Perth ra cafe không?

951

Reaction score
0
samuraipro said:
hello đồng râm, học master trường nào sydney thế. rảnh thì cafe giao lưu tí:adore::adore:
seichan246 said:
hello các đồng r*m , em cũng syd :adore: CN nào các bác rảnh cafe ới em nhé
Tôi học ở Western Sydney trên Parramatta, nhưng đang ở khu Marrickville. Chủ nhật này cũng rảnh nè, đi cafe sáng tán gẫu tí. Anh em inbox sđt làm kèo chủ nhật này luôn cho nóng nào

951

Reaction score
0
l0ng2111 said:
Xem CAnberra có trường nào ok ko. Học cái ngành nào mà có trong list của bang rồi chuyển qua đó.
Cơ hội cuối cùng đó, nói thiệt.
Biết là học regional có lợi thế để kiếm PR, nhưng trong mấy năm ấy kiếm việc cũng vất lắm thím. Ở Sydney kiếm ngành nghề đúng chuyên môn còn lòi mắt thì về CAN chỉ quanh quẩn làm handy job hay nhà hàng :adore::adore::adore:. Rồi đùng cái mấy năm nữa tụi nó sửa luật, chạy theo nó cũng chết mệt.

Vậy nên tôi quyết học ở Sydney nốt cái bằng đã, rồi ra gần trường tính sau. Nếu kiếm được partner cùng định hướng định cư thì sẽ move ra regional, còn không thì tận hưởng nốt cuộc sống thành phố lớn ở Úc rồi về VN cũng không thấy phí mấy năm tuổi thanh xuân :sosad::sosad::sosad:

Jay28

Reaction score
3
qua học xong muốn ở lại vì sao á? ai hỏi tôi câu đó tôi nói vì tôi có thể, tôi có cơ hội và tôi làm đc, VN cho giữ song tịch, có 2 sự lựa chọn tội j mà k quất, đúng k các dân chơi
sướng hơn tụi TQ nhiều, muốn nhập tịch phải bỏ quốc tịch TQ kia kìa

l0ng2111

Reaction score
0
951 said:
Biết là học regional có lợi thế để kiếm PR, nhưng trong mấy năm ấy kiếm việc cũng vất lắm thím. Ở Sydney kiếm ngành nghề đúng chuyên môn còn lòi mắt thì về CAN chỉ quanh quẩn làm handy job hay nhà hàng :adore::adore::adore:. Rồi đùng cái mấy năm nữa tụi nó sửa luật, chạy theo nó cũng chết mệt.

Vậy nên tôi quyết học ở Sydney nốt cái bằng đã, rồi ra gần trường tính sau. Nếu kiếm được partner cùng định hướng định cư thì sẽ move ra regional, còn không thì tận hưởng nốt cuộc sống thành phố lớn ở Úc rồi về VN cũng không thấy phí mấy năm tuổi thanh xuân :sosad::sosad::sosad:
thì phải đánh đổi thôi. Lúc học xong mà move ra thì khả năng compete được suốt tài trợ của bang CAnbera thấp đi.

Đi hay ở thì quyết đại cái kiểu nếu ko dc thì về sẽ ko dẫn đến đâu cả. Tuổi m còn trẻ hy sinh vì đại cục chứ. Hai quốc tịch đi đi về về ko sướng à. Học xong can lấy cái invitation xong thì tếch về Sydney xin việc cũng đc. Thuê cái nhà nào ở CAN nhờ họ cho gửi mail về đó maintain địa chỉ, bọn Úc nó ko truy đâu. Bọn ấn độ đầy đứa đi 190 xong toàn té về thành phố lớn à