BOT

Administrator
Reaction score
4
cqpro123 said:
K cãi nhưng k phục bạn ơi. Con mình cách xưng hô ra sao thì do ba mẹ quyết định chứ. Gọi lung tung thế nó loạn mất. Cùng là anh của mẹ nhưng người thì gọi bằng cậu (bên mẹ vợ) ng thì gọi bằng bác (bên ba vợ) :chaymau:

Sent from Samsung SM-N960F using vozFApp
Thế đéo nào lại có chuyện phục hay ko phục ở đây vậy nhỉ. Vốn dĩ nó chỉ là cách gọi để tôn trọng nhau, bắt nó gọi bằng Cậu, Dì thì ng ta sẽ mặc định là ông vai trên trong khi ông chỉ là vai em thôi. Còn ông bảo cách gọi do bố mẹ quyết định thì về đốt mẹ gia phả đi cho nhanh, các cụ truyền nhau cách gọi cả ngàn năm nay rồi mà ko biết áp dụng. :go::go::go:

BOT

Administrator
Reaction score
4
hình như ở miền Bắc thì chia rõ ràng hơn, lớn hơn thì gọi là bác.
vd trong Nam thì phía bên vợ dù lớn hơn hay nhỏ hơn thì vẫn kêu là cậu, như ở miền Bắc thì lớn hơn phải gọi là bác

BOT

Administrator
Reaction score
4
Khổ chắc nhà bên vợ thớt miền bắc còn bên thớt miền nam đúng ko. Mấy ông trên không biết cứ kêu phải gọi đúng. Nhưng xin thưa gọi cậu dì hay bác đều đúng cả :go:

BOT

Administrator
Reaction score
4
...Bên nhà mẹ vợ thì vẫn gọi câc anh chị họ bằng cậu và dì...
Mà họ nhà bố vợ thì lại kêu anh chị mẹ bằng bác :rofl::rofl:
Thà họ bên đó gọi 1 kiểu luôn, đây chia ra 2 hướng vậy mệt vl, mà tức cười :rofl::rofl:

BOT

Administrator
Reaction score
4
Giống mình, mà mình bắc còn gấu thì nam. Qua nhà cứ cậu mợ gì không biết đâu mà lần : ^:)^ ^:)^

BOT

Administrator
Reaction score
4
Thật ra thì cũng loạn xà ngầu lắm.
Cách gọi ở mình thì phải xét từ đứa nhỏ đi xét lên, chứ ko phải xét từ mình:

Bà con bên Nội:
Bác trai - Bác gái (Lớn hơn bố)
O - Dượng (Lớn hơn bố)
Chú - Thím(Nhỏ hơn bố)
(Nhà bố mình ko có em gái nên ko biết gọi thế nào, hình như cũng gọi là O luôn? )

Bà con bên Ngoại:

Cậu - Mợ
Dì - Cậu, dượng
-> ko phân biệt lớn nhỏ, cứ auto cậu mợ dì dượng mà phang.:gach:

Đấy, đời mình thì ez ko?
Nhưng đến đời cháu mình: :pudency:
Con ông anh của ông cậu gọi mình là.... :sweat:
Con bà chị của ông cậu gọi mình là....:sweat:
Con ông anh của ông bác gọi mình là...:pudency:
Con bà chị của ông bác gọi mình là...:pudency:
Con ông anh của ông chú gọi mình là...:stick:
Con bà chị của ông chú gọi mình là...:stick:
....
:sosad:

BOT

Administrator
Reaction score
4
gọi như ông bố vợ nói là đúng r, cậu dì là hàng em, tương đương vs cô chú bên nội. bác là hàng trên mà gọi là cậu thì sẽ bị mọi người đánh giá là cháu chắt gọi kiểu bố láo.

BOT

Administrator
Reaction score
4
nếu là ngoài miền bắc gọi bác là đúng rồi, cậu dì dành cho hàng em của mẹ thôi, đây là hàng anh chị thì phải gọi bác

BOT

Administrator
Reaction score
4
Admin_Facebook said:
Thế đéo nào lại có chuyện phục hay ko phục ở đây vậy nhỉ. Vốn dĩ nó chỉ là cách gọi để tôn trọng nhau, bắt nó gọi bằng Cậu, Dì thì ng ta sẽ mặc định là ông vai trên trong khi ông chỉ là vai em thôi. Còn ông bảo cách gọi do bố mẹ quyết định thì về đốt mẹ gia phả đi cho nhanh, các cụ truyền nhau cách gọi cả ngàn năm nay rồi mà ko biết áp dụng. :go::go::go:
Cụ nhà ông truyền chứ cụ nhà tôi éo truyền như z . Ok. :look_down:
Gọi cậu dì liên quan j đến tôn trọng hay ko. Chỉ là cách gọi từng vùng miền khác nhau thôi. Vấn đề ở đây là bà bác gái vợ quê ở Bắc nên muốn nhà tôi phải gọi theo như nhà bả, nhưng quê tôi và vợ thì chỉ goi bằng cậu và dì thôi.

BOT

Administrator
Reaction score
4
desired02 said:
Khổ chắc nhà bên vợ thớt miền bắc còn bên thớt miền nam đúng ko. Mấy ông trên không biết cứ kêu phải gọi đúng. Nhưng xin thưa gọi cậu dì hay bác đều đúng cả :go:
tuanphotographerhp said:
gọi như ông bố vợ nói là đúng r, cậu dì là hàng em, tương đương vs cô chú bên nội. bác là hàng trên mà gọi là cậu thì sẽ bị mọi người đánh giá là cháu chắt gọi kiểu bố láo.
masterb said:
nếu là ngoài miền bắc gọi bác là đúng rồi, cậu dì dành cho hàng em của mẹ thôi, đây là hàng anh chị thì phải gọi bác
Mình làm rõ thêm 1 số thông tin là quê mình và quê vợ ở miền trung, nên gọi anh của mẹ bằng cậu, chị của mẹ bằng dì. :byebye:

Vấn đề ở đây là chị dâu của ba vợ tôi người Bắc, nên bả muốn con tôi gọi con bả bằng bác (theo kiểu ng Bắc).:chaymau: