candyman8_x

Reaction score
3
thehuypt said:
Chế làm quạt treo tường đc k bác
Được quá chứ bác vì bộ motor lắp vào khung nó cùng kích thước với quạt trên thị trường mà, phần giá treo nếu bác có rồi thì thay vào còn chưa có bác nên ra chỗ chuyên thu mua sắt vụn ẩy hỏi cái giá treo quạt bằng sắt như này bắn vít nở vào tường chắc thôi rồi.

Hồi em mua ở đồng nát cái giá treo đó có 30k thôi mà chưa dùng đến :gach:

navarro

Member
Reaction score
0
yuami.601 said:
Quan trọng dùng ok ko bác? ĐỘ ồn, rung lắc thế nào chứ mình biết nó ruột media rồi. Giờ 1 số mặt hàng thương hiệu nhật nhưng bán cho thằng media rồi. Panasonic thì cái lò vi sóng hôm bị hỏng mình mở ra thì mạch của nó dùng cũng của media.
Nó có tiếng e.e.e ở board mạch, bác để số nhỏ và phòng yên tĩnh sẽ nghe. Rung lắc thì không có nhưng dàn lưới ngàm hơi mỏng manh, tháo lắp phải kỹ xíu.

Midea thì nó trùm OEM rồi, chỉ là gia công nó khác với hàng tự sản xuất. Bác mua lò vi sóng thì đừng xài Pana, cứ Sharp made in Thailand model 2017 mà mua. Lò vi sóng thì Sharp (Nhật) vẫn mạnh đó giờ. Sharp (Nhật) thì fail mỗi vụ bảo hành thôi, lâu nhất VN :gach:

thehuypt

Reaction score
0
candyman8_x said:
Được quá chứ bác vì bộ motor lắp vào khung nó cùng kích thước với quạt trên thị trường mà, phần giá treo nếu bác có rồi thì thay vào còn chưa có bác nên ra chỗ chuyên thu mua sắt vụn ẩy hỏi cái giá treo quạt bằng sắt như này bắn vít nở vào tường chắc thôi rồi.

Hồi em mua ở đồng nát cái giá treo đó có 30k thôi mà chưa dùng đến :gach:
Thanks thím, để em ngâm cứu cuối tuần triển luôn. Cái này phải độ thêm cái nguồn 12v của laptop hả bác

candyman8_x

Reaction score
3
thehuypt said:
Thanks thím, để em ngâm cứu cuối tuần triển luôn. Cái này phải độ thêm cái nguồn 12v của laptop hả bác
nguồn laptop 19.5 or 20V mà bác, motor đó chạy điện DC từ 12V tới 24V, nói chung cứ adapter laptop tầm 3-4A là dư xăng

thehuypt

Reaction score
0
candyman8_x said:
nguồn laptop 19.5 or 20V mà bác, motor đó chạy điện DC từ 12V tới 24V, nói chung cứ adapter laptop tầm 3-4A là dư xăng
Mạch điều khiển từ xa dùng loại nào hả bác, em xem thì toàn thấy mạch đặt theo số quạt chứ ko có tăng giảm từ từ như chiết áp.

candyman8_x

Reaction score
3
thehuypt said:
Mạch điều khiển từ xa dùng loại nào hả bác, em xem thì toàn thấy mạch đặt theo số quạt chứ ko có tăng giảm từ từ như chiết áp.
Hehe em biết cái mạch bác đang nói tới, mạch đó dùng chạy quạt điện AC thôi bác, em cũng độ mấy quạt AC thường thành đk từ xa dùng mạch đó rồi. Nhưng quạt này là DC brushless, nó tăng giảm tốc độ bằng triết áp trên mạch, trước có 1 bác trên shopee bán cái bộ điều khiển chỉnh được tốc độ từ xa nhưng nay không thấy bán nữa rồi. Còn cái mạch em đang dùng là cái mạch này:

https://banlinhkien.vn/goods-1830-bo...15-2-kenh.html

thêm cái tay phát nữa:

https://banlinhkien.vn/goods-4634-ta...nh-vo-go-.html

Lắp đơn giản lắm cứ làm theo hướng dẫn là ok.
Nguyên lý của nó là điều khiển từ xa tắt bật 2 cái relay, 1 cái tắt bật nguồn vào motor brushless 1 cái tắt bật nguồn vào tút năng điện. Còn chỉnh tốc độ em vẫn chỉnh bằng núm chiết áp trên quạt thôi vì em chủ yếu để nguyên 1 tốc độ không cần tới chỉnh tốc độ từ xa. Muốn hẹn giờ tắt/bật có thể gắn thêm cái ổ cắm thông minh Xiaomi vào nữa. Ví dụ trời mùa hè em hẹn giờ quạt chạy tới 3h sáng tự động tắt, nhưng tới 5h sáng em muốn nó tự mở lại khi vẫn đang ngủ thì cái ổ Xiaomi đáp ứng được nhu cầu đó của em :gach:

thehuypt

Reaction score
0
candyman8_x said:
Hehe em biết cái mạch bác đang nói tới, mạch đó dùng chạy quạt điện AC thôi bác, em cũng độ mấy quạt AC thường thành đk từ xa dùng mạch đó rồi. Nhưng quạt này là DC brushless, nó tăng giảm tốc độ bằng triết áp trên mạch, trước có 1 bác trên shopee bán cái bộ điều khiển chỉnh được tốc độ từ xa nhưng nay không thấy bán nữa rồi. Còn cái mạch em đang dùng là cái mạch này:

https://banlinhkien.vn/goods-1830-bo...15-2-kenh.html

thêm cái tay phát nữa:

https://banlinhkien.vn/goods-4634-ta...nh-vo-go-.html

Lắp đơn giản lắm cứ làm theo hướng dẫn là ok.
Nguyên lý của nó là điều khiển từ xa tắt bật 2 cái relay, 1 cái tắt bật nguồn vào motor brushless 1 cái tắt bật nguồn vào tút năng điện. Còn chỉnh tốc độ em vẫn chỉnh bằng núm chiết áp trên quạt thôi vì em chủ yếu để nguyên 1 tốc độ không cần tới chỉnh tốc độ từ xa. Muốn hẹn giờ tắt/bật có thể gắn thêm cái ổ cắm thông minh Xiaomi vào nữa. Ví dụ trời mùa hè em hẹn giờ quạt chạy tới 3h sáng tự động tắt, nhưng tới 5h sáng em muốn nó tự mở lại khi vẫn đang ngủ thì cái ổ Xiaomi đáp ứng được nhu cầu đó của em :gach:
Thế này thì chỉ phù hợp với quạt cây thôi, quạt treo tường thì đêm hôm với cái chiết áp để tăng giảm gió ngã gẫy cổ bỏ mẹ, thank thím nha :beauty:

candyman8_x

Reaction score
3
thehuypt said:
Thế này thì chỉ phù hợp với quạt cây thôi, quạt treo tường thì đêm hôm với cái chiết áp để tăng giảm gió ngã gẫy cổ bỏ mẹ, thank thím nha :beauty:
Đơn giản thôi thím, quạt treo tường ngày xưa hay có cái dây giật chỉnh tốc độ với tút năng đúng không? thím hàn cho cái công tắc chiết áp dài bằng cái dây đó xuống dưới là xong, điện DC 20V cũng không nguy hiểm. Đồ chế cháo có thể hơi phức tạp một chút nhưng em đảm bảo ít có loại quạt trên thị trường nào tạo được tốc độ gió thấp dịu nhẹ như cái motor DC brushless đấy, nó rất phù hợp để phòng ngủ, nếu có thì giá cũng không hề rẻ. Mai thứ 7 được nghỉ em quay video so sánh với con Pana F409K cho các bác xem không lại bảo em chém gió :gach:

Em vừa tìm được 1 bác có bán cái loại có remote điều tốc từ xa theo đúng ý bác đây nhưng bác ấy hết loại remote tút năng điện rồi.

https://shopee.vn/Động-...108.1595973344

viendan07

Reaction score
0
Mấy thím chi hỏi m định mua cục chuyển điện 220v =>110 nên mua loại nào dùng ổn, dùng cho máy khâu brother :adore:
Gửi từ Sony F8332 bằng vozFApp

candyman8_x

Reaction score
3
viendan07 said:
Mấy thím chi hỏi m định mua cục chuyển điện 220v =>110 nên mua loại nào dùng ổn, dùng cho máy khâu brother :adore:

Gửi từ Sony F8332 bằng vozFApp

Dùng biến áp tự ngẫu Lioa bác nhé, máy khâu đó công suất chắc nhỏ thôi nên chọn loại công suất bé nhất mà xài, nhà mình cũng có 1 cục do dùng dàn mini nhật điện 110V, trước dùng loại rẻ tiền được thời gian nó kêu te te điếc tai thế là vứt mợ đi rồi :gach: