Lại về việc PSU/Case bị rò điện

spondw

Reaction score
0
QuynhNhu said:
Nối đất sẽ hết rò, nhưng tình trạng đơ máy vẫn sẽ tiếp diễn.
leon_123 said:
Rò điện không hẳn là nguyên nhân chính gây đơ máy đâu bác. :surrender:
Theo 2 bác thì khả năng cao do bộ phận nào chỉ giúp mình với

MRQAD said:
Nối đất là hết thôi mà.
Mới mượn máy khoan hôm qua chiều nay mình test thử vụ nối đất :D

Sepultura said:
Tớ ko rành vụ này nhưng cũng có tí liên quan, là thế này :

Trong năm 2018, tớ xài con mobo của MSI và phải đi bảo hành đến 3 lần, mãi về sau tớ mới hiểu là do cái case (của Cooler Master hơn 1 triệu chứ ko phải đồ đểu nhá), tớ thử gắn qua cái case khác (của Zalman) thì main chạy bình thường đến giờ, chẳng có vấn đề gì.

Lúc chưa đổi qua dùng case Zalman thì bị lỗi tương tự ông thớt : có khi máy bị freeze, có khi đang chạy thì treo hoặc đơ vài giây, có khi gặp những lỗi quái lạ xuất hiện theo kiểu random như ko khởi động được, có khi ko vào Win được, có khi vào win chơi game đã đời xong thoát game mới đơ -> éo đỡ được :sweat: tớ cũng xài nguồn xịn đàng hoàng.

Mình cũng thử đủ kiểu, sau mới phát hiện ra là do cái case nhưng cũng ko biết được lý do chính xác, chỉ biết là do nó. Giờ lấy cái case làm giá đỡ cho mấy chậu cây :beauty:
Sau khi thay CASE thì hết hẳn luôn à bác ? thay CASE bác có thay linh kiện nào trong máy không ?

dhphucs said:
tưởng main asus hay bị, giờ mới biết nhiều bác xài main khác cũng bị freeze. Bị cái này khá ức chế vì nó ngẫu nhiên, chẳng thà nó không lên luôn đỡ bực mình
Bởi vậy thà nó bị cố định hoặc chết cha nó luôn 1 cái nào đó mình biết còn dễ bị random vậy khó chịu vãi luôn :gach:

QuynhNhu

Reaction score
0
Muốn test thì dễ òm, tháo hết ra chạy bench coi có bị treo nữa k:)
Gửi từ Samsung SM-J320H bằng vozFApp

mrKhoa2008

Reaction score
0
Gợi ý bác vài vấn đề *Kiểm tra xem dây đi mặt sau có cấn chèn ép lên tấm tole đỡ main.

*Dùng hardware monitor theo dỏi các đường 12,5,3v3 biên độ sụt áp có nhiều không để loại bỏ khả năng sụt áp .

*vệ sinh thổi bụi , main các khe ram vệ sinh chân ram .

*+ 1 đến 2 nấc điện cho cpu , ram .

*thay psu khác vào test .

* Tháo ra ngoài cắm tối thiểu để test xem có phải do rò điện case ko.

Bác làm tuần tự nhé xem hi vọng 1,2 bước là khác phục được

Gửi bằng vozFApp

thai ha1119

Reaction score
0
Em cũng bị thế này, cả case đang dùng ngon lành, thay cục nguồn khác vào.
Đang chơi game, chẳng may đá phải cái case thì nó treo luôn. Phải reset lại.

spondw

Reaction score
0
QuynhNhu said:
Muốn test thì dễ òm, tháo hết ra chạy bench coi có bị treo nữa k:)
Mình lại ko có cái bench nào nên để test trước vụ dây nối đất mass :D
mrKhoa2008 said:
Gợi ý bác vài vấn đề
*Kiểm tra xem dây đi mặt sau có cấn chèn ép lên tấm tole đỡ main.

*Dùng hardware monitor theo dỏi các đường 12,5,3v3 biên độ sụt áp có nhiều không để loại bỏ khả năng sụt áp .

*vệ sinh thổi bụi , main các khe ram vệ sinh chân ram .

* 1 đến 2 nấc điện cho cpu , ram .

*thay psu khác vào test .

* Tháo ra ngoài cắm tối thiểu để test xem có phải do rò điện case ko.

Bác làm tuần tự nhé xem hi vọng 1,2 bước là khác phục được

Gửi bằng vozFApp
Thanks bác, lúc chiều mình lấy đồng hồ đo volt cắm vào dây molex của PSU để đo thì thấy đường 12v dao động từ 12.1 đến 12.4 - đường 5V dao động từ 5 đến 5,15 , chưa đo dc 3v thì ko biết đo dây nào với mình nghĩ quan trọng nhất là đường 12V nên chỉ lo đo nó trước (đo lúc FullLoad Prime95 và Furmark)
về việc dây bị chèn : cái đó cũng bị tình trạng chập chờn nữa hả bác vì ví dụ nếu có chèn nhưng nó vẫn cố định đứng yên 1 chỗ thì chắc ko có tình trạng lúc lỏng lúc chặt đâu nhỉ ?
về việc sụt áp: bác giải thích dùm mình vụ này thêm dc ko? sụt áp do PSU hay sụt áp do điện lưới khu vực mình đang ở (như nhà kế bên bật cùng lúc nhiều máy lạnh chẳng hạn)

thai ha1119 said:
Em cũng bị thế này, cả case đang dùng ngon lành, thay cục nguồn khác vào.
Đang chơi game, chẳng may đá phải cái case thì nó treo luôn. Phải reset lại.
Tình trạng của bác thì ko phải bị giống mình đâu mà bị lỏng chân RAM đấy

cdm2007

Reaction score
0
Ráp máy chơi máy 2 chục năm có lẻ roài, chưa từng gặp or nghe nói rò điện lưới làm treo máy. Case bằng kl thì cái nào chả rò điện, vì xứ vịt làm giề có phase nối đất! :lmao: Thớt xem lại vga, ram nhóe, tháo ra vệ sinh chân cắm. Vẫn còn bị thì thay cái nguồn khác

Gửi từ Asus K012 bằng vozFApp

mrKhoa2008

Reaction score
0
spondw said:
Mình lại ko có cái bench nào nên để test trước vụ dây nối đất mass :D

Thanks bác, lúc chiều mình lấy đồng hồ đo volt cắm vào dây molex của PSU để đo thì thấy đường 12v dao động từ 12.1 đến 12.4 - đường 5V dao động từ 5 đến 5,15 , chưa đo dc 3v thì ko biết đo dây nào với mình nghĩ quan trọng nhất là đường 12V nên chỉ lo đo nó trước (đo lúc FullLoad Prime95 và Furmark)
về việc dây bị chèn : cái đó cũng bị tình trạng chập chờn nữa hả bác vì ví dụ nếu có chèn nhưng nó vẫn cố định đứng yên 1 chỗ thì chắc ko có tình trạng lúc lỏng lúc chặt đâu nhỉ ?
về việc sụt áp: bác giải thích dùm mình vụ này thêm dc ko? sụt áp do PSU hay sụt áp do điện lưới khu vực mình đang ở (như nhà kế bên bật cùng lúc nhiều máy lạnh chẳng hạn)
Dây ép vào tấm tole làm cong nhẹ tấm này , có thể cạ vào mấy chân chì mặt sau main or nặng thì nó ép cong main luôn
Gửi bằng vozFApp

baby

Reaction score
1
Thời điểm BIOS đòi reset về mặc định thì bạn đừng load default, Ctrl+Alt+Delete để nó khởi động lại thử, thì BIOS nó sẽ tự load lại cấu hình cũ. 5568

QuynhNhu

Reaction score
0
Đâu nhất thiết phải có benchtable mới chạy bench được.

RuaConHamChoi

Reaction score
0
QuynhNhu said:
Đâu nhất thiết phải có benchtable mới chạy bench được.

Uhm. Để main lên cái hộp đựng main rồi cắm các thứ vào cũng được mà nhỉ?:adore: