Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

ramata

Reaction score
0
Đoạn thím nói đi chùa vì cái tâm , k cần cúng dường nhiều thì các thầy ko thích điều này đâu
Mình nghe một vài bằng đĩa thấy có thầy mang cả những chuyện như của ông Cấp Cô độc ra để làm gương cho chúng sinh cơ .

WarCry

Reaction score
0
Mình có một số lời khuyên cho các bạn yêu thích hành thiền

1. Mỗi người chúng ta đều bị 10 loại bất thiện tâm chi phối. Lúc tập cận định, các bất thiện tâm này phóng đại lên rất nhiều lần. Ví như lúc mặt hồ yên lặng thì đáy hồ hiện rõ vậy. Thế nên cần tìm hiểu về giới và thực hành giới, chỉ có giới mới phòng hộ được tâm trong thời điểm yên lặng đó

2. Tập luyện tâm từ, dùng 15p đầu tiên nhớ tưởng đến từ tâm, tha thứ những sai lầm của bản thân trong quá khứ, tha thứ những người làm hại mình, thương tưởng đến các chúng sanh trong 3 cõi dục, sắc, vô sắc. Cứ như vậy mà hướng tâm từ đến 4 hướng đông, tây, nam, bắc, 4 hướng phụ, bên trên và bên dưới

3. Thời kỳ đầu nên cb đồng hồ báo thức hoặc nhờ người gọi dậy, ko để chìm trong dòng chảy của thức

4. Chú ý đến hơi thở hoặc sự phồng xẹp của bụng như chú ý đến ngọn hải đăng khi đang ở giữa biển trong đêm

5. Các ảo ảnh kỳ lạ chỉ là các tưởng. Chú ý đến hơi thở

Danhartist

Reaction score
0
Nha Tien Tri said:
bác nói cao siêu quá em không hiểu lắm :stick: :D Nói chung cách sống em vậy là ổn chưa ạ? mong các thông não :stick:
Tốt hơn hết thì bác cũng ko cần bận tâm ng ta chi cho mệt lòng bác ạ :D cứ mặc kệ thôi bác, thế là ổn nhất. Còn bác thấy sao tốt nhất thì cứ làm vậy là đc hehe

James Bond no.1 said:
Bác đang thiền ở nhà hay ở đâu vậy?
Ở nhà thui bác :D
ramata said:
Mình có thắc mắc này thím giải đáp giùm nhé
theo thím thì thiền và pháp luân công có giống và khác nhau gì không . Cả trong các môn tập luyện là yoga , hay khí công nữa , nhiều môn có các ngồi bán già , kiết già giống tọa thiền
Mình không rõ pháp luân công như nào, hôm nọ có ông bạn học cái đó để trị ung thư, nghe ko bik thực hư ra sao hehe. Cơ mà mình nghĩ có nhiều cái giúp rèn luyện sức khoẻ tốt, vd mình cũng thích thái cực quyền á (mà coi phim thui, chứ chưa tập bao giờ hehe), nên nói chung nếu được cứ thử cho biết, ko hại người hại mình là được :D

BichNgoc101

Reaction score
0
Thế thiền có mở luân xa ra được không bác

Gửi từ Xiaomi Redmi 5 bằng vozFApp

Danhartist

Reaction score
0
ramata said:
Đoạn thím nói đi chùa vì cái tâm , k cần cúng dường nhiều thì các thầy ko thích điều này đâu :) Mình nghe một vài bằng đĩa thấy có thầy mang cả những chuyện như của ông Cấp Cô độc ra để làm gương cho chúng sinh cơ .
Mình ít đi chùa lắm, tại cảnh mê tín nhiều quá, nhưng mình thích Yên tử vì cảnh đẹp á hehe. Thiền viện trúc lâm ở đà lạt cảnh cũng đẹp.

Danhartist

Reaction score
0
BichNgoc101 said:
Thế thiền có mở luân xa ra được không bác

Gửi từ Xiaomi Redmi 5 bằng vozFApp
Mình nghe đâu có thể mở luân xa, mở mắt thứ 3 này nọ. Thậm chí có thể có thần thông gì đó.

Nhưng căn bản mình thiền không phải theo hướng thần bí đó á, mình thiền để hiểu bản chất thân tâm và giác ngộ, thoát khổ thui, chứ ba cái thần thông mình ko ham hehe :D

WarCry

Reaction score
0
hero_mat_ro said:
Vụ thầy Thích Quảng Đức thì t nghe kể là khuôn mặt thầy lộ vẻ đau đớn cùng cực chứ k hề an nhiên như chúng ta tưởng đâu
Các khổ thuộc thân lúc đó như co rút, đứt gãy, sự tan rã của tứ đại đương nhiên dẫn đến các trạng thái như nhìn vào thấy nhăn nhó
Nhưng tâm do dc gắn chặt vào định nên hoàn toàn ko hề bị cái khổ của thân hành hạ
Chỉ cần đạt sơ định thì bạn sẽ hiểu. Mình khẳng định là sơ thiền rất dễ đạt được chứ ko hề khó như mọi người nghĩ. Nhưng cần phương pháp đúng

Verified By God

Reaction score
0
Mình có thắc mắc
Người thiền và ko thiền khác nhau ở điểm nào ?
Theo cá nhân mình thấy những người nói về thiền và muốn thiền đều có đặc điểm chung là gặp vấn đề liên quan đến "đầu óc" ( stress, suy nghĩ nhiều vè công việc, các mối qh...).. như vậy có phải nói một cách đơn giản là thiền là một cách giúp tĩnh tâm để suy nghĩ thấu đáo hơn phải ko?

Nhiều lúc muốn thử thiền nhưng khi tiếp xúc lại gặp quá nhiều thuật ngữ, từ ngữ khiến cho mình thấy việc thiền làm mình thêm nặng nề và mệt mỏi hơn.

dangkhoa27187

Reaction score
1
kynhong2014 said:
Câu hỏi: sau 10 năm thiền thớt đã đạt đc gì rồi? :shame:

:gach: đạo đức giả

Sent from voz using vozFApp
Bạn đọc vài page đầu là biết mà, sau 10 năm thiền đã ngộ ra chân lý, và bây giờ bắt đầu vào thực hiện ở thực tế, tất nhiên là vẫn chưa thực hiện được gì, chỉ ngộ ra chân lý thôi, có thực hiện được gì hay ko thì cứ chờ xem.
Thực ra nếu dành ra mỗi ngày 30 phút ngồi tĩnh tâm thì cũng có khá nhiều lợi ích, bản thân nó cũng là 1 loại kiên trì, rèn luyện tính kiên trì thôi.
Còn các tác dụng giác ngộ, thấu hiểu... các loại toàn là tự ảo tưởng ra thôi. Quá nữa thì các hiện tượng siêu nhiên thì là do thiền quá độ, học kiểu nhịn ăn nhịn uống xong sinh ảo giác :">