Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

dangkhoa27187

Reaction score
1
WarCry said:
Các khổ thuộc thân lúc đó như co rút, đứt gãy, sự tan rã của tứ đại đương nhiên dẫn đến các trạng thái như nhìn vào thấy nhăn nhó
Nhưng tâm do dc gắn chặt vào định nên hoàn toàn ko hề bị cái khổ của thân hành hạ
Chỉ cần đạt sơ định thì bạn sẽ hiểu. Mình khẳng định là sơ thiền rất dễ đạt được chứ ko hề khó như mọi người nghĩ. Nhưng cần phương pháp đúng
Trạng thái bạn nói giống như kiểu khi chơi đá hoặc chích hê, mọi đau đớn cơ thể đều không xi nhê gì cả nhỉ?

WarCry

Reaction score
0
dangkhoa27187 said:
Trạng thái bạn nói giống như kiểu khi chơi đá hoặc chích hê, mọi đau đớn cơ thể đều không xi nhê gì cả nhỉ?
Sai r. Chơi hàng là bạn dùng ngoại lực tác động đến thần kinh. Và trong lúc đó trí óc bạn ko kiểm soát dc
Còn hành thiền là 1 nỗ lực của bản thân, và quá trình hành thiền càng lâu dài thì trí tuệ của bạn càng sắc bén

Danhartist

Reaction score
0
Verified By God said:
Mình có thắc mắc
Người thiền và ko thiền khác nhau ở điểm nào ?
Theo cá nhân mình thấy những người nói về thiền và muốn thiền đều có đặc điểm chung là gặp vấn đề liên quan đến "đầu óc" ( stress, suy nghĩ nhiều vè công việc, các mối qh...).. như vậy có phải nói một cách đơn giản là thiền là một cách giúp tĩnh tâm để suy nghĩ thấu đáo hơn phải ko?

Nhiều lúc muốn thử thiền nhưng khi tiếp xúc lại gặp quá nhiều thuật ngữ, từ ngữ khiến cho mình thấy việc thiền làm mình thêm nặng nề và mệt mỏi hơn.

P/s nếu thím nào quote trả lời lại thì vui lòng dùg từ ngữ bình thường, mình đọc mấy cái thuật ngữ ko hiểu gì cả
Người học thiền chính xác thì họ sẽ rèn luyện để chủ động hơn, với các trải nghiệm, hiện tượng diễn ra trong cuộc sống. Để tâm họ có thể ít ràng buộc, ít bám chấp, dính mắc vào các hiện tượng và trải nghiệm.
Người giác ngộ hoàn toàn là họ không còn ràng buộc hay bám chấp vào mọi thứ.

Người bình thường thì dính mắc và bám chấp nhiều. Đó là sự khác biệt á bác :D

thanhthuan0903

Reaction score
0
WarCry said:
Mình có một số lời khuyên cho các bạn yêu thích hành thiền
1. Mỗi người chúng ta đều bị 10 loại bất thiện tâm chi phối. Lúc tập cận định, các bất thiện tâm này phóng đại lên rất nhiều lần. Ví như lúc mặt hồ yên lặng thì đáy hồ hiện rõ vậy. Thế nên cần tìm hiểu về giới và thực hành giới, chỉ có giới mới phòng hộ được tâm trong thời điểm yên lặng đó
2. Tập luyện tâm từ, dùng 15p đầu tiên nhớ tưởng đến từ tâm, tha thứ những sai lầm của bản thân trong quá khứ, tha thứ những người làm hại mình, thương tưởng đến các chúng sanh trong 3 cõi dục, sắc, vô sắc. Cứ như vậy mà hướng tâm từ đến 4 hướng đông, tây, nam, bắc, 4 hướng phụ, bên trên và bên dưới
3. Thời kỳ đầu nên cb đồng hồ báo thức hoặc nhờ người gọi dậy, ko để chìm trong dòng chảy của thức
4. Chú ý đến hơi thở hoặc sự phồng xẹp của bụng như chú ý đến ngọn hải đăng khi đang ở giữa biển trong đêm
5. Các ảo ảnh kỳ lạ chỉ là các tưởng. Chú ý đến hơi thở
Ngắn gọn và đầy đủ m ! Cảm ơn bác
:sogood::sogood:
via vozForums for iPhone

tux_uit

Reaction score
0
mình cũng thiền vipasana khóa 12 ngày, xong được hơn 1 tháng lại nghỉ, bị thiếu kiên trì....

Danhartist

Reaction score
0
tux_uit said:
mình cũng thiền vipasana khóa 12 ngày, xong được hơn 1 tháng lại nghỉ, bị thiếu kiên trì....
Ngồi thiền ở nhà bt cũng đc mà bác, với mình có update cách thiền ở post 1 á :D

WarCry

Reaction score
0
Verified By God said:
Mình có thắc mắc
Người thiền và ko thiền khác nhau ở điểm nào ?
Theo cá nhân mình thấy những người nói về thiền và muốn thiền đều có đặc điểm chung là gặp vấn đề liên quan đến "đầu óc" ( stress, suy nghĩ nhiều vè công việc, các mối qh...).. như vậy có phải nói một cách đơn giản là thiền là một cách giúp tĩnh tâm để suy nghĩ thấu đáo hơn phải ko?

Nhiều lúc muốn thử thiền nhưng khi tiếp xúc lại gặp quá nhiều thuật ngữ, từ ngữ khiến cho mình thấy việc thiền làm mình thêm nặng nề và mệt mỏi hơn.

P/s nếu thím nào quote trả lời lại thì vui lòng dùg từ ngữ bình thường, mình đọc mấy cái thuật ngữ ko hiểu gì cả
Người hành thiền thường xuyên được 5 lợi ích
Được người hiền và phi nhân (thiện) yêu thích
Hưởng được sự hạnh phúc xuất phát từ bên trong (ko phải do ngoại lực tác động)
Tránh xa được các hành động bất thiện trong thời điểm ngồi thiền
Mở ra con đường đi đến Sắc giới và Vô sắc giới (sự cộng trú với các loài Thiên)
Có được 5 điều tốt trong Dục giới này là sắc tốt, an vui, sức mạnh, sống lâu và có trí tuệ
Đó là điểm khác giữa người hành thiền và ko hành thiền
Thiền ko phải là phương pháp tĩnh tâm, thiền là phương pháp huấn luyện tâm để sử dụng nó ví dụ như sử dụng thần thông hoặc ra khỏi tam giới

Verified By God

Reaction score
0
Danhartist said:
Người học thiền chính xác thì họ sẽ rèn luyện để chủ động hơn, với các trải nghiệm, hiện tượng diễn ra trong cuộc sống. Để tâm họ có thể ít ràng buộc, ít bám chấp, dính mắc vào các hiện tượng và trải nghiệm.
Người giác ngộ hoàn toàn là họ không còn ràng buộc hay bám chấp vào mọi thứ.

Người bình thường thì dính mắc và bám chấp nhiều.

Ví dụ ha: Có một con ruồi đang bay
Người bt nghĩ con ruồi này phiền phức thế nhỉ !
Người học thiền có kết quả nhất định thì thấy con ruồi, và chỉ thế thôi. Họ ko bận lòng vì con ruồi nữa.

Đó là sự khác biệt á bác :D
Mình không thiền nhưng mình thấy con ruồi bay qua mình cũng ko quan tâm thím à :">
Có phải í của thím nói theo một cách thông thường là:
thiền sẽ giúp ta giải quyết một cách suông sẽ, bình tĩnh trước các vấn đề trong cuộc sống (chủ động với hiện tượng, trải nghiệm) và bớt quan tâm đến mọi việc không cần thiết xung quanh mình, bớt sân si hơn thua (tâm ít ràng buộc, bám chất..)
Í đầu thì mình đồng ý, nhưng ý thứ 2 có vẻ điều này trái với quy luật tự nhiên, vì phải có xung đột mới có phát triển, có sự quan sát, theo đuổi mới tạo ra cái mới.
Như vậy phải chăng thiền khiến con người đi ngược lại với quy luật tự nhiên

Verified By God

Reaction score
0
WarCry said:
Người hành thiền thường xuyên được 5 lợi ích
Được người hiền và phi nhân (thiện) yêu thích
Hưởng được sự hạnh phúc xuất phát từ bên trong (ko phải do ngoại lực tác động)
Tránh xa được các hành động bất thiện trong thời điểm ngồi thiền
Mở ra con đường đi đến Sắc giới và Vô sắc giới (sự cộng trú với các loài Thiên)
Có được 5 điều tốt trong Dục giới này là sắc tốt, an vui, sức mạnh, sống lâu và có trí tuệ
Đó là điểm khác giữa người hành thiền và ko hành thiền
Thiền ko phải là phương pháp tĩnh tâm, thiền là phương pháp huấn luyện tâm để sử dụng nó ví dụ như sử dụng thần thông hoặc ra khỏi tam giới
Thím có thể dùng từ ngữ hiện đại ko