Hỏi về vấn đề chia tiền sau khi kết hôn

BOT

Administrator
Reaction score
4
cucthitnac said:
Tình hình là 2 vợ chồng em mới kết hôn và đều đi làm. Khi về sống chung thì vợ em đòi giữ hết tiền em làm ra, nói sợ em đi bậy bạ rồi cho tiền gái ở ngoài. Em không đồng ý với điều đó, em chỉ đưa 2/3 số tiền em làm ra cho vợ thôi, nhưng vợ em không chịu nên mấy hôm nay cãi nhau quá trời.

Thời gian gần đây thấy tỉ lệ li hôn cao quá nên em cũng có khuynh hướng hơi sợ nên cũng không dám đưa hết tiền cho vợ giữ, mà không đưa thì vợ cứ nói em có bồ nhí ở ngoài à, hay chán vợ rồi đi theo con khác, rồi còn nói ai kết hôn thì tiền chồng cũng đưa hết cho vợ hết, nói chung là không cho mình giữ tiền, mình muốn cái gì thì nói vợ 1 tiếng, vợ cho tiền sắm. Theo mấy thím thì tiền chia như thế nào thì hợp lý để 2vc em hạnh phúc, chứ tình hình mấy hôm nay căng quá, ai cũng có lý lẽ đúng của riêng mình hết.
Mềnh đưa tiền cho vợ quản, cần j thì quẹt thẻ rùi tới kỳ trả. Vợ hay kiểm tra bóp, thấy hết xiền thì đút vô. Gia đình hp.
Tiền để dành thì vợ quản hết, lâu lâu hỏi xem 2vc có nhiu xiền ròi thôi. Có mấy cắc bạc đâu mà làm ghê gớm.

BOT

Administrator
Reaction score
4
cucthitnac said:
Tình hình là 2 vợ chồng em mới kết hôn và đều đi làm. Khi về sống chung thì vợ em đòi giữ hết tiền em làm ra, nói sợ em đi bậy bạ rồi cho tiền gái ở ngoài. Em không đồng ý với điều đó, em chỉ đưa 2/3 số tiền em làm ra cho vợ thôi, nhưng vợ em không chịu nên mấy hôm nay cãi nhau quá trời.

Thời gian gần đây thấy tỉ lệ li hôn cao quá nên em cũng có khuynh hướng hơi sợ nên cũng không dám đưa hết tiền cho vợ giữ, mà không đưa thì vợ cứ nói em có bồ nhí ở ngoài à, hay chán vợ rồi đi theo con khác, rồi còn nói ai kết hôn thì tiền chồng cũng đưa hết cho vợ hết, nói chung là không cho mình giữ tiền, mình muốn cái gì thì nói vợ 1 tiếng, vợ cho tiền sắm. Theo mấy thím thì tiền chia như thế nào thì hợp lý để 2vc em hạnh phúc, chứ tình hình mấy hôm nay căng quá, ai cũng có lý lẽ đúng của riêng mình hết.
Bác phải xem vợ bác ntn đã mới đưa hết :sogood: , chứ mới lấy về đưa sạch thì khác gì giao trứng cho ác .

BOT

Administrator
Reaction score
4
Ten Ten Ten Ten Ten said:
Bác phải xem vợ bác ntn đã mới đưa hết :sogood: , chứ mới lấy về đưa sạch thì khác gì giao trứng cho ác .
Lúc q định kết hôn cũng ko xem vợ ntn à ??? :surrender:

maskrey

Reaction score
0
Chuyện này không thể áp dụng cách của người khác vào trường hợp của mình. Mỗi nhà mỗi cảnh, lương bn, vợ thế nào làm gì, chồng thế nào làm gì.

Như bố mẹ tôi là cực kì linh hoạt, ngày xưa bố làm nhà nước thì đưa hết, khi bắt đầu ra ngoài làm là mẹ tôi nuôi hết, bố làm ra đồng nào chỉ để mở rộng kinh doanh. Sau khi công ty đã ổn thì lập tk chung, gần như cưa đôi tất cả chi phí. Sau đó mẹ tôi nghỉ hưu (non) thì chỉ góp phần lương hưu còn bố chi. Hiện tại thì lương hưu mẹ tiền cho thuê nhà tôi góp 1 tí là đã thừa chi cho gia đình hàng tháng, phần còn dư lại mang đi đầu tư tiếp thôi.

Để cho bạn thấy là cái quan trọng nhất là sự kết nối, trao đổi giữa vợ chồng. Không chỉ chuyện này mà tất cả các chuyện. Nếu không nói chuyện nổi với vợ thì nói thật ly dị cho lành. Gái nó giận dỗi vì mình làm gì sai thì thôi chấp nhận, nhưng nó dỗi vì mình mang một việc rất bình thường ra bàn thì tức là nó dỗi để chặn họng mình. Thế thì sớm muộn cũng toang thôi bạn ạ.

it_social

Reaction score
0
Mình có tiền mà ko có vợ giữ hộ nên h không còn đồng nào :( thông tin đến thím :sure:

via vozForums for iPhone

BiGhetViDepTrai91

Reaction score
0
Nói nó nếu muốn đưa hết thì mỗi ngày chi tiêu cái gì phải ghi vào sổ cho mình kiểm tra. Làm được vậy thì đưa nếu ko thì dẹp

Ba Con Cua

Reaction score
0
Éo có nhé. Tui chịu tiền nhà tiền ăn. Còn dư nhiêu tui cầm hết. Để trog Nh thích xem thì xem còn no gửi

lamlamll

Reaction score
0
sợ nhất mấy ca vợ giấu chồng cho ae họ hàng mượn sạch tiền tiết kiêm.
mà cái dòng này khác éo gì cho vay ko lãi mà mấy năm chưa trả hết tiền

seto040491

Reaction score
0
cucthitnac said:

Mới cưới mà không thống nhất được chuyện tiền bạc thì dễ rạn nứt lắm.
:sweat:

Em với gấu chuẩn bị kết hôn, có thoả thuận là em đưa hết tiền cho vợ giữ, nhưng cả hai đứa sẽ quản lý tài chính bằng app, thu chi thế nào đều có ghi rõ, và sync trên máy điện thoại của hai đứa để dễ quản lý. Thấy gấu đồng thuận lắm.

Bác thớt thảo luận lại với vợ thử xem.