Hỏi về vấn đề chia tiền sau khi kết hôn

voldemort0808

Reaction score
0
cậu bé bút chì said:
Nói thật kiểu này lúc đầu nghe nói thì hay chứ sau này mới lộ ra nhiều thứ. Con người ai chả có sở thích cá nhân, nghĩ coi sau này ông thích cái đồng hồ hay dàn ca nhạc vài chục củ mà vợ nó ko khoái nó ko cho ông mua thì làm thế nào, trong khi tiền là ông làm ra nhưng lại ko đc tiêu cho sở thích cá nhân :haha:
Thông minh nhất là 2ng thống nhất mỗi ng góp bao nhiêu tiền, còn lại thì vẫn để tiền riêng cho mỗi ng tiêu cho cá nhân chứ ko lệ thuộc hay mua gì cũng phải giải thích với nhau, có khi mình thích mà vợ xót tiền ko mua thì còn xung đột nữa.

Vd như tôi, tiền lương hàng tháng vẫn đóng góp tiền chung để gia đình tiêu pha, ngoài ra thì tôi giữ phần còn lại. Tôi thích đồng hồ nên 1 năm tích cóp là lại làm con đồng hồ tăm củ, vợ nó mà biết chắc nó ngắt mẹ đầu tôi ra mất.
Làm như ông mới là đúng này, chứ đưa hết 1 người cầm nó ko ổn 1 tí nào

Gửi từ Samsung SM-G973F bằng vozFApp

bibanvithieuhieubik

Reaction score
0
magicgames said:
Mình với vợ làm chung cty, vợ mình là thủ quỹ cty kiêm trưởng phòng - sếp mình luôn nên cuối tháng toàn bộ lương lậu của mình đều auto bị chuyển khoản về thẻ vợ mình, mình chỉ có lên kí tên là đã nhận rồi về thôi :sosad:. Nhìn lũ đồng nghiệp hằng tháng làm giả phiếu lương hằng tháng diếm tiền đưa vợ mình chỉ biết cười trong nước mắt:sosad:
:stick::shot::eek:h::dribble::aboom::-s:sad::rofl:

quangteoict87

Reaction score
0
quyền lực của đồng tiền mạnh lắm. đừng phủ nhận nó không quan trọng má rất quan trọng.
nên rõ ràng từ việc lấy vợ chồng, hợp tác.......
tới lúc trở tay không kịp, không nắm được tiền thì ....... coi như xác định.
mất gì thì mất, mất tiền thì..............
đáng lẽ phải thỏa thuận từ đầu rõ chứ

ROYALVERTU

Reaction score
0
Cái này là suy nghĩ riêng tư thôi nhé : Thế giả dụ đưa hết tiền cho vợ rồi vợ cho mẹ bên ngoại hết mà ko thông báo chồng thì sao? rất nhiều trường hợp đó rồi nhé, rồi ly hôn các kiểu..... Không phải suy nghĩ ích kỷ đâu nhưng mình phải chừa cho mình 1 cửa hậu, Mình với vợ thì thống nhất như sau : mỗi tháng tổng kết vk ck làm đc tổng cộng bao nhiêu, bao nhiêu đưa vk chợ búa, mua sắm, tiền điện nước..v.v.. Còn lại vk giữ một khoản, ck giữ một khoản. Thằng đàn ông mà ko có tiền trong người cực kỳ ức chế nhé, cà phê cà pháo, xử lý công việc, ngoại giao... bao nhiêu là việc cần tiền. Mình cũng thấy nhiều thím khuyên rất hợp lý, chủ thớt lựa thời điểm, lựa lời mà nói với vợ, nhẹ nhàng hợp tình hợp lý là vợ phải chịu liền.

reger

Reaction score
0
Mình không làm thì có gì đâu mà phải sợ. Bác có 2 hướng 1 là cứ giữ đúng phần của bác (30/70 đưa vợ chẳng hạn), rồi bảo "Lấy nhau không tin tưởng nhau thì sao mà sống dài được.. Tin hay không thì tùy trong lòng anh không có thì em có không lấy thì vẫn không có (bồ), mà một khi đã có ý định đó rồi thì em có giữ hết 100% số tiền thì anh vẫn có tiền để đưa gái thôi".
Hoặc hướng 2 là đưa tất cho vợ giữ, vui nhà vui cửa. Cần gì thì "Vợ đưa anh 500k mua đồ, anh giữ trong bóp có gì cafe với đồng nghiệp bạn bè..." không hoàn toàn là xin đâu bác, vợ chồng với nhau đôi khi phải nhường nhịn nhau đôi chút (với những thứ mà bác thấy đáng, chứ không phải 100% nhường, không là bác không có tiếng nói trong gđ đâu). Giọng điệu nói như kiểu 100% phải đưa tiền cho bác vậy, đừng kiểu giọng xin "Vợ ơi cho anh xin 200k,....

Reaction score
1
Mới cưới mà không thống nhất được chuyện tiền bạc thì dễ rạn nứt lắm.
:sweat:

Em với gấu chuẩn bị kết hôn, có thoả thuận là em đưa hết tiền cho vợ giữ, nhưng cả hai đứa sẽ quản lý tài chính bằng app, thu chi thế nào đều có ghi rõ, và sync trên máy điện thoại của hai đứa để dễ quản lý. Thấy gấu đồng thuận lắm.

Bác thớt thảo luận lại với vợ thử xem.
giờ còn dùng cách đồng bộ này ko bác