Góc than thở nhân sự ra đi sau Tết

mustang911

Reaction score
0
duoiuoi1 said:
Đọc mới thấy nhiều em cùi vãi. Cái bảo hiểm xã hội công ty ko đóng 2 tháng là nó tự chốt,các em lấy số bảo hiểm mang đi chỗ khác là đóng đc, ko cần sổ. Khi cần tập hợp lại thì ra phường làm cái đơn nó in cho toàn bộ quá trình đóng luôn. Trừ 3 công ty rác nợ bảo hiểm anh ko tính
Cái này có quy định ở đâu không bạn, share mình với nhé, thanks bạn.

Legaaa

Reaction score
0
Tuyển NVKD tại Q2 nhé. Phúc lợi đầy đủ, BHXH YT có cả. Thưởng tết vừa rồi 3 tháng lương.
Sếp đẹp trai vcl :* đồng nghiệp chưa chồng xinh gái, zutovc. :beauty:
Anh em ib nhiệt tình để làm nhé. :adore:

ConChoNoLaConMoe

Reaction score
0
Legaaa said:
Tuyển NVKD tại Q2 nhé. Phúc lợi đầy đủ, BHXH YT có cả. Thưởng tết vừa rồi 3 tháng lương.
Sếp đẹp trai vcl :* đồng nghiệp chưa chồng xinh gái, zutovc. :beauty:
Anh em ib nhiệt tình để làm nhé. :adore:
Mảng gì bác ơi? Có hình phòng làm việc không em xem thử nào :beauty:

Sent from my iPad using vozForums

minhtu80

Reaction score
0
Những công ty nhỏ thường sau tết là khủng hoảng nhân sự, nhân viên họ ngó nghiêng lương thưởng mà không ổn là đi ngay. Chắc công ty chủ thớt không đóng bảo hiểm nên họ gửi email là nghỉ ngay không cần qua công ty nữa.

khaccanh

Reaction score
1
Thread này làm mình nhớ đến Viettel.
Xin nghỉ, sáng viết đơn chiều nó cho nghỉ luôn khỏi tốn 45 ngày.
Sau mới biết tuần sau nó thưởng tháng và quý, mất mấy chục triệu. Thực ra tiền thưởng cũng là lương mà nó chia nhỏ ra trả cho nhân viên thôi, giống giờ làm công ty nước ngoài phát lương 2 đợt.
Hồi trước thì nó giữ lương nhân viên lại và thống kê người được vài chục triêu đưa lên web. Sau có người email hỏi nó xóa luôn trên web , cả đám không ai dám lên tiếng.
Nói thật Viettel sống chó số 2 ở Việt Nam chắc không ai dám lấy số 1. Mobifone xin nghỉ, HR nhắn giữ thẻ ngân hàng, trả thưởng đầy đủ 1 năm sau mới ngưng.
Do nhà nước hay có chế độ tách lương thưởng để né thuế nên thưởng thực chất là lương

kiem_khach2

Reaction score
0
mustang911 said:
Cái này có quy định ở đâu không bạn, share mình với nhé, thanks bạn.
Bây giờ quy định là công ty không giữ sổ bh của người lao động nữa bạn. Khi nghỉ việc, m đưa sổ để nhân sự làm thủ tục chốt sổ bh(Báo giảm trên phần mềm gửi sổ bh quyết định nghỉ việc có con dấu công ty). Ở nơi khác mình ko biết nhưng ở bình dương hiện tại khi báo giảm trên phần mềm, cơ quan bảo hiểm tự gửi tờ rời chứng minh thời gian đóng bh của người lao động tại công ty đó về công ty luôn,ko phải gửi sổ lên nữa. Bạn nghỉ việc thì kiểu gì cty cũng sẽ báo giảm và bảo lưu sổ cho bạn, nếu ko tiền hàng tháng ai đóng? công ty đóng lúc đó nhân sự cũng vỡ mặt, sau này lằng nhằng lắm.
Bạn nghỉ việc ko thèm báo trước dù đã kí hđ hoặc nghỉ trước thời hạn 30 ngày cho hđ 1 năm, 45 ngày cho hđ vô thời hạn thì giấy quyết định nghỉ việc lí do có thể ghi là bạn nghỉ việc trái pháp luật->bạn ko nhận đc bh thất nghiệp cho tgian này ( Hên xui nhân sự thôi, nsu dễ thì họ bỏ qua cho b)
Về quy định cty ko đc giữ giấy tờ của NLĐ, bao gồm cả sổ bh. Nhưng cty cũng có quyền đòi hỏi bạn bồi thường khi nghỉ việc trái pháp luật. Mức bồi thường căn cứ trên ngày bạn xin nghỉ, ngày bạn nghỉ, lương trên HĐ. Nếu bồi thường xong bạn có thể đòi BH, còn ko thì cty nó nhây cũng khó trả lắm:gach:

Legaaa

Reaction score
0
ConChoNoLaConMoe;156188897 said:
Mảng gì bác ơi? Có hình phòng làm việc không em xem thử nào :beauty:

Đây :byebye:

acachuhu

Reaction score
0
Vì miếng cơm manh áo cả thôi. Chứ ai muốn nhảy việc nhiều đâu.
Ngon lành thì ai muốn rời đi đâu. Chế độ, sếp, công việc, đồng nghiệp và cs riêng, ko cân bằng đc đa số thì ng ta sẽ phải xoay thôi.

lequangminh91

Reaction score
0
khaccanh said:
Thread này làm mình nhớ đến Viettel.
Xin nghỉ, sáng viết đơn chiều nó cho nghỉ luôn khỏi tốn 45 ngày.
Sau mới biết tuần sau nó thưởng tháng và quý, mất mấy chục triệu. Thực ra tiền thưởng cũng là lương mà nó chia nhỏ ra trả cho nhân viên thôi, giống giờ làm công ty nước ngoài phát lương 2 đợt.
Hồi trước thì nó giữ lương nhân viên lại và thống kê người được vài chục triêu đưa lên web. Sau có người email hỏi nó xóa luôn trên web , cả đám không ai dám lên tiếng.
Nói thật Viettel sống chó số 2 ở Việt Nam chắc không ai dám lấy số 1. Mobifone xin nghỉ, HR nhắn giữ thẻ ngân hàng, trả thưởng đầy đủ 1 năm sau mới ngưng.
Do nhà nước hay có chế độ tách lương thưởng để né thuế nên thưởng thực chất là lương
Cũng giống mình, sau này thắc mắc thì HCTH bảo là phải làm hết tháng sau của quý thì lúc đó mới được nhận thưởng