Có phải miền Bắc ăn uống nhanh gọn văn minh hơn Trung - Nam?

Trekker

Reaction score
0
Mình thấy nhiều vùng ngoài Bắc ăn nhậu, đám tiệc hay đánh nhanh rút gọn, bàn nào có rượu bia vui vui thì 1 đến 1.5 tiếng là xong, còn không thì thậm chí không tới 30p đã dọn bỏ bàn cũ, thay bàn mới :surrender: Ai ăn xong ra làm chén trà, ly nước nói chuyện.

Trong Trung Nam thì thôi rồi, 4h chiều có khi kéo tới 12h đêm:sosad:, hoặc từ trưa đến tối là bình thường, ăn nhậu rồi hát hò cà kê, bày bừa tùm lum nhìn chỗ ăn uống như cái bãi rác

Mình người Nam mà không chấp nhận được lối ăn uống kiểu đó ^:)^

Sent using vozFApp

Yuna.BDH.TB

Reaction score
0
1 con gà hơn chục thằng ngồi nhậu :stick: Đĩa ốc hay mấy con cua cũng nhậu được. Rặt 1 lũ bợm rượu

Gửi từ Hoa Quả Sơn bằng vozFApp

musicbox6

Reaction score
0
Rượu bắc e ún xíu cũng xỉu cmnr ( độ + vị nặng vl ) ! Rượu nam ngồi cả ngày còn dc , chưa kể chơi bia nữa nên ngồi nhây thoải mái.

minh_la_boy

Reaction score
0
nhưng đi nhậu với người miên Nam vẫn khoái hơn vì họ rất thoải mái trên bàn nhậu, không cần giữ ý hay vai về bề bậc, đấy là hiểu biết chút ít của em :D
có phải ko các thím

langkhach2191

Reaction score
0
Em làm quán kara ở miền trung đây. Khách vô nhậu xong phòng nào cũng như bãi rác ...

Teen.girl_002

Reaction score
0
Yuna.BDH.TB said:
1 con gà hơn chục thằng ngồi nhậu :stick: Đĩa ốc hay mấy con cua cũng nhậu được. Rặt 1 lũ bợm rượu

Gửi từ Hoa Quả Sơn bằng vozFApp
Cuối t12 em về Cà Mau làm. Gặp 1 ông bác lái ghe cầm 1 cây kẹo mút 500ml rựu ngồi đến chiều :surrender::surrender:

Reaction score
0
Đúng bạn. Tôi đi nhậu với bàn đông người Bắc thường phải cố gắng ra về sớm vì họ thường hay đi vệ sinh cùng 1 lúc.

i'm vitzzy v5

Reaction score
0
ai bảo mày nhậu có hơn tiếng, đi đc mấy chỗ rồi..
tao tuần nhậu 3,4 buổi nè, nhanh thì 2 tiếng lâu thì cũng phải 5 tiếng vì người đến trước người đến sau nên cứ dây dưa lâu vậy, ai ko uống đc thì ngồi chém gió thôi...mà nhậu lâu thì đa số là nổi hứng tăng 2 thôi

kuns2smile

Reaction score
0
Đợt em vào nam, ông Grab kể ở miền Tây người ta nhậu với 1 quả xoài mà mấy tiếng cũng được. Ngồi kiểu lai rai đấy bọn em chịu, mỏi chết mẹ ra.
Thằng bạn em đi công tác ở Bến Tre kể vào đấy đang đi không quen không biết người ta cũng mời vào nhậu cùng, ko biết có chém gió ko :D Nhưng nếu đúng thì dân ở đấy thân thiệt thật.

huynhdanghaiau

Reaction score
0
Tôi nói lên quan điểm cá nhân nhé.
Miền Bắc, Miền Trung:
1. Khi có tiệc nhâu đám tiệc, cưới,...tôi cảm thấy họ trong lúc nhậu họ rất quý cái thức ăn họ làm ra, có một sự trân trọng.
2. Trách nhiệm luôn đặt lên hàng đầu, tình nghĩa vẫn giữ trong lòng hoặc thể hiện ra bên ngoài tuy nhiên họ vẫn luôn đặc trách nhiệm công việc lên hàng đầu. Ví dụ nhậu có chừng mực về dắt bò vào chuồng, hoặc cắt cỏ cho bò ăn v.v...
3. Trong mâm nhậu họ luôn quan trọng phần trình bày thức ăn gồm món gì, và đủ món hay chưa nó rất quan trọng vì một phần nó rất nghiêm túc giống như đúng nghỉa của mâm cổ zạy.
Miền Nam:
1. Sự trân trọng thức ăn làm ra đa số họ không có quý trọng, đa phần mình thấy cuộc nhâu bỏ thức ăn thấy tiếc lun, 3 người nhậu có khi làm thức ăn lên cho 5, 10 người. nhậu ko hết đụng đủa vào là bỏ đi vì đồ nhậu mà rớ đủa vào là ăn ko được, hồi lắm. thà nhậu hết trong bửa.
2. Trách nhiệm trong lúc nhậu đa phần không có, ví dụ mới vào bàn thường họ đặc ra mục tiêu nhâu hết 1 lít rồi về làm công chuyện, tuy nhiên anh em, kèo nài nói qua nói lát nhậu bí tỉ lun, quên cả phần công việc ngày hôm đó mình phải làm.
3. Họ luôn đặt tình cảm lên hàng đầu đa phần họ cần rượu không cần mồi tại sao lại có vấn đề này: Ví dụ ít mồi thì sẽ nhiều rượu lên hết mức có thể. Mấy ông ko tiền nhậu mà hùng lại thì họ lun chọn phương pháp mua mồi ít còn lại là mua rượu. Một số phần thì ghiềng nên ăn nhiều sẽ mất ngon mất mùi ngon của rượu trong lúc uông.
=> Còn vất đề ở dơ ở sạch, tùy người à nhiều người có quan điểm, người Bắc, Trung ở dơ hơn người Trong Nam nhưng mình quan sát và thấy được ông nào, bà nào mà ở dơ thì bất chấp vùng miền, dơ thấy bệnh lun ăn nhậu khạc nhổ, xả rác tùm lum. Đa số mình thấy được trong quá trình bán quán nhậu nhé các bạn ko khẳn định 100%.