Bác sĩ là nghề cao quý, mà nhiều người vô trách nhiệm lắm các bác ạ

potter

Reaction score
2
Dhiep1510 said:
Năm tôi học lớp 9 bị đau ruột thừa, ông bs chẩn đoán táo bón cho uống thuốc nhuận tràng. Dkm tối ngủ đau ko chịu được nữa bố tôi cấp tốc chở ngay ra Bv Long Khánh. Ra đến nơi ông bs ổng chửi um lên để trễ 1 tý là vỡ đoạn ruột viêm - tức là khả năng cao ngủm. Ông bác sỹ chẩn đoán cho tôi giờ vẫn ung dung ghế trưởng trạm phòng khám đa khoa thị trấn.
Đặt dẫn lưu, hút dịch ra vẫn ổn anh ạ. Nhưng đờ mờ thằng cha kia luôn.

chickencuber

Reaction score
0
nhok_free said:
Người quen em có con bé năm nay 18 tuổi, bị ruột thừa đi khám bác sĩ cho ra bệnh khác, cho nốc thuốc giảm đau, mới chết hôm trước.
Tuổi ăn tuổi lớn, chết vì cái lương tâm nghề nghiệp chó cắn như vậy thì có ức không cơ chứ :canny:

Bệnh viện tuyến tỉnh nhé các bác :pudency: bảo sao dân tình toàn chạy xuống tuyến cuối. vụ này có khi lại êm, tg bác sĩ vẫn ngang nhiên hành nghề :go:

có dịch bệnh xảy ra ở khu em thì đi nhiều lắm đây. Xin lỗi chứ mẹ nó cái bệnh tình như vậy cũng chuẩn đoán lầm được :go:

p/s: hôm kia ở nhà bán hàng gặp 1 con sốt ho, em tự cách ly trước đây, không thấy em rep thì thắp em nén hương nhé :shame:
Bác chửi cũng đúng nhưng không đúng hết đâu ạ. Em là bác sĩ ngoại khoa ở 1 bệnh viện tuyến cuối, dân Ngoại khoa tụi em hay nói với nhau, dễ nhất là ruột thừa, khó nhất cũng là ruột thừa :sosad: tụi em mổ cả trăm cả ngàn ca ruột thừa rồi, người ta nghĩ là dễ lắm, nhưng đâu phải ca nào cũng giống ca nào, có những ca triệu chứng không giống sách vở gì hết, vì từng người lại biểu hiện khác nhau, vị trí ruột thừa trong bụng khác nhau cũng biểu hiện khác nhau, có người ruột thừa mới viêm đã la oai oái, có người để cả tuần ruột thừa vỡ rồi mặt vẫn tỉnh bơ :chaymau:
Nói bác sĩ tuyến dưới trình độ không bằng BS tuyến trên cũng đúng 1 phần, nhưng nhiều khi ngẫm nghĩ thấy khi bệnh nhân chuyển lên tuyến trên, giai đoạn sau của bệnh triệu chứng rõ ràng hơn nên tuyến trên mới chẩn đoán ra :chaymau:
Nói chung cái gì cũng có 2 mặt, đúng sai là do mỗi người tự thấy thôi. Nghĩ đến cái nghề của tụi em, cố gắng giúp người ta vậy chứ lỡ một ngày xui rủi dính phốt 1 ca là tiêu tan cả sự nghiệp, haizzz :stick:

SunIerJin

Reaction score
0
nhok_free said:
Người quen em có con bé năm nay 18 tuổi, bị ruột thừa đi khám bác sĩ cho ra bệnh khác, cho nốc thuốc giảm đau, mới chết hôm trước.
Tuổi ăn tuổi lớn, chết vì cái lương tâm nghề nghiệp chó cắn như vậy thì có ức không cơ chứ :canny:

Bệnh viện tuyến tỉnh nhé các bác :pudency: bảo sao dân tình toàn chạy xuống tuyến cuối. vụ này có khi lại êm, tg bác sĩ vẫn ngang nhiên hành nghề :go:

có dịch bệnh xảy ra ở khu em thì đi nhiều lắm đây. Xin lỗi chứ mẹ nó cái bệnh tình như vậy cũng chuẩn đoán lầm được :go:

p/s: hôm kia ở nhà bán hàng gặp 1 con sốt ho, em tự cách ly trước đây, không thấy em rep thì thắp em nén hương nhé :shame:
Cái này do mình làm trong ngành nên mình chia sẻ bạn chút...

Ruột thừa là viêm nhiễm cấp cứu ngoại khoa điều trị kịp thời thì tương đối đơn giản, tuy nhiên vs một số trường hợp phát hiện muộn, hoặc có cơ địa đặc biệt, bệnh lý nền đặc biệt sẽ khó khăn hơn trong việc phát hiện và điều trị.

Có một trường hợp mình đã chứng kiến vì là người quen của mình. Biểu hiện đau ruột thừa, bệnh nhân lại kèm cả đau, loét dạ dày và nhiều bệnh lý tiêu hóa đi kèm, cơ địa béo và máu nhiễm mỡ nặng. Sang hẳn bệnh viện Ngoại khoa lớn nhất ở phố Phủ Doãn Hà Nội (thông cảm mình không nói thẳng ra được) được rất nhiều hội chẩn mà không ra bệnh. Sau do quen biết nên chuyển sang Bệnh viện Quân Y trên đường Đốc Ngữ thì soi đi chiếu lại phát hiện ra viêm ruột thừa cấp tính, và tiến hành mổ luôn. Nghe bạn mình kể lại thì lúc phát hiện ra viêm ruột thừa, mấy ông Bác sĩ ở Bệnh viện trước còn kéo nhau đến hội chẩn vì "không hiểu bên này làm kiểu gì".

Nói thế để các bạn thông cảm cho ngành Y, học hành vất vả và cầu thị rất cao nhưng không thể lúc nào cũng hoàn thành xuất sắc công việc được. Bản thân người bệnh cũng phải tự trang bị kiến thức về y tế, ít nhất là cũng phải nắm được mình cần phải đi viện lúc nào và Bệnh viện nào khám chữa tốt và kịp thời cho trường hợp của mình (vd ở Hà Nội, Viện E chuyên về Tim, Viện 354 chuyên về các bệnh Tiêu Hóa, lúc nào cần đi K TW lúc nào cần đi UB Hà Nội...). Hãy tự bảo vệ mình và người thân mình, phòng bệnh hơn chữa bệnh.

KhongGiSanhDuoc

Reaction score
0
Dhiep1510 said:
Năm tôi học lớp 9 bị đau ruột thừa, ông bs chẩn đoán táo bón cho uống thuốc nhuận tràng. Dkm tối ngủ đau ko chịu được nữa bố tôi cấp tốc chở ngay ra Bv Long Khánh. Ra đến nơi ông bs ổng chửi um lên để trễ 1 tý là vỡ đoạn ruột viêm - tức là khả năng cao ngủm. Ông bác sỹ chẩn đoán cho tôi giờ vẫn ung dung ghế trưởng trạm phòng khám đa khoa thị trấn.
tôi tin là đất nước chưa bao giờ được như thế này

phimyo

Reaction score
1
Mình năm trước đi mấy cái bệnh viện mà đã khỏi đc bệnh nào đâu. Mất hơn 50 triệu rồi.

Entrylevel2nd

Reaction score
2
1 số bv bọn hành chính đểu vc, toàn lừa bệnh nhân làm xét nghiệm ko có bhxh rồi ăn chênh lệch (chúng nó sẽ làm lại case đó có bhxh)
Ăn kiểu thất đức vl. Ng ta đi khám bệnh phải tiết kiệm từng đồng một :stick:

Gửi từ Telegram https://t.me/joinchat/MaP9NhPbdiZlpJNOMEa0Yg VOZ - Nhiếp Ảnh.Du Lịch.Ẩm Thực bằng vozFApp

tamhmu

Reaction score
0
Ngành nào cũng cũng có người này người kia thôi các bác, đừng có vơ đũa cả nắm thế. Đến sư chùa còn hiếp dâm, đánh nhau thì đừng nói đến những ngành khác nhé. Các thầy thuốc ngày xưa hay nói câu "thành bại tại ruột thừa". Viêm ruột thừa là bệnh dễ đến mức mà sinh viên y năm 4 cũng chẩn đoán đúng 75%, nhưng nó cũng khó đến mức khiến nhiều bác sĩ ngoại khoa đầu ngành chẩn đoán nhầm, thậm chí là thân bại danh liệt vì 1 cái ruột thừa. Lấy ví dụ ở Mỹ mỗi năm có khoảng 100.000 người chết là do tai biến y khoa. Trong điều kiện ở Việt Nam thì con số này chắc chắn là cao hơn rất nhiều. Nhưng văn hóa ở Việt Nam thì cứ bệnh nhân chết thì nguyen nhân trước tiên là do cái thằng bác sĩ

potter

Reaction score
2
phimyo said:
Mình năm trước đi mấy cái bệnh viện mà đã khỏi đc bệnh nào đâu. Mất hơn 50 triệu rồi.
Điều trị gì mà khó khăn thế anh ơi? :">:">:">

bumbum

Reaction score
0
KhongGiSanhDuoc said:
tôi tin là đất nước chưa bao giờ được như thế này

thế giờ tôi gọi cậu sửa điều hòa đến , nó làm hỏng của tôi, nó bảo ít ra anh cũng phải trang bị kiến thức về điều hòa chứ :look_down:
rồi đến hạn deadline tôi chưa làm xong, chương trình lỗi hoài khách hàng khiếu nại tôi bảo ít ra anh cũng phải biết chút ít về lập trình chứ , việc khó quá sao làm kịp ? :chaymau:
Kiến thức ở đây tức là: Nếu đau tim thì tìm đến bệnh viện nào (Viện E là 1 ví dụ), nếu ung thư thì đến viện K khám sẽ tốt hơn,... ví dụ như thế. Phải biết chỗ nào tốt hơn, chịu khó nghe ngóng 1 tí là ra. Chứ ko phải trang bị kiến thức là anh phải giỏi tất cả các lĩnh vực.