phuc102

Reaction score
0
mtri13 said:
Phân hoạch khá tốt, nhìn sơ có 2 LAN chắc chia sub khác nhau. 1WAN không biết nhà trọ bao nhiêu nhưng 1WAN sợ ko có backup. Có squid làm cache khá ổn, VPN chắc để routing các hướng quốc tế qua Sv VPN để giảm lag, delay. Nói chung là khá ok :beauty:
Nhờ thỉnh sư phụ giỏi thui, em định hỏi số dt bác để rủ cafe, hình như bác gần nhà em.:byebye::byebye:
Bác đã test thử OpenVPN Server 2.5 chưa ak, hình như nó đổi kiểu config client Pfsense rùi, em mò 1 tháng nay mà chưa ra

mtri13

Reaction score
0
phuc102 said:
Ko khả thi là người thuê chuyển tới rùi chuyển đi, lúc đó phải xóa MAC cũ add MAC mới. Cách giải quyết: làm ip tĩnh, cấp dải ip cố định theo phòng. Ví dụ p1: 192.168.1.1 tới 192.168.1.10, p2 là 192.168.1.11 tới 192.168.1.20. Dải ip là cố định, không thể phòng 10m2 mà tới 10 người ở, thiết bị của khách truy cập vlan riêng.

Sent from Samsung SM-J730G using vozFApp
Phòng trọ nhiều phòng chia VLAN riêng từng phòng thì hơi cực trong khâu quản lý đấy. Thiết nghĩ chia từng khu là ổn rồi, đồng ý chia nhỏ thì tốt, nhưng quá nhỏ thì phản tác dụng :gach:

mtri13

Reaction score
0
phuc102 said:
Nhờ thỉnh sư phụ giỏi thui :byebye::byebye:
À thế là nhờ vả, tưởng bác tự làm thì kiến thức cũng khá là tốt đấy, sử dụng gần như triệt để pfSense :sogood:

phuc102

Reaction score
0
mtri13 said:
À thế là nhờ vả, tưởng bác tự làm thì kiến thức cũng khá là tốt đấy, sử dụng gần như triệt để pfSense :sogood:
Bác là sư phụ em chứ ai, bác ở SG phải ko.

mtri13

Reaction score
0
nohero2004 said:
Quản lý theo MAC thì cho kéo LAN thoải con gà mái luôn cũng được
Quản lý MAC thì mỗi khi đứa thuê nó dọn đi phải ngồi xóa thì rất cực. Nhà trọ là nên quản lý theo user/pass, cứ xài thì login, 1 account 1 thiết bị (hoặc 2 nếu nó xài thêm laptop), ko login được nhiều người thì nó không share được. Thằng nào ko đóng tiền thì block acc đó lại, ko cho login là xong. Đơn giản, khỏi ý kiến phiền phức :sogood:

im8700

Reaction score
0
mtri13 said:
Phân hoạch khá tốt, nhìn sơ có 2 LAN chắc chia sub khác nhau. 1WAN không biết nhà trọ bao nhiêu nhưng 1WAN sợ ko có backup. Có squid làm cache khá ổn, VPN chắc để routing các hướng quốc tế qua Sv VPN để giảm lag, delay. Nói chung là khá ok :beauty:
Bác làm được cái này ko giúp mình với, đang cần thế này để làm lại pfsense ở nhà, luôn cái vụ tạo acc cho login, bây giờ quản lý MAC mệt quá :sweat: được thì mình liên lạc riêng trao đổi nha bác, bồi dưỡng này nọ ok hết

mtri13

Reaction score
0
phuc102 said:
Bác là sư phụ em chứ ai, bác ở SG phải ko.
Ừm em ở SG. Em cũng sp nhiều bác vụ pfsense lắm nên cũng không nhớ rõ có sp cho bác ko. Nhưng thấy cách config có vẻ ko phải là em tại vì em đặt tên hay description có quy cách hết, cái này đặt tên hơi bừa bộn :chaymau: Chắc là cao thủ nào khác rồi, chứ em cũng gà thôi :byebye:

mtri13

Reaction score
0
im8700 said:
Bác làm được cái này ko giúp mình với, đang cần thế này để làm lại pfsense ở nhà, luôn cái vụ tạo acc cho login, bây giờ quản lý MAC mệt quá :sweat: được thì mình liên lạc riêng trao đổi nha bác, bồi dưỡng này nọ ok hết
Làm thì em làm được nhưng công việc khá bận, không có thời gian bác ạ, thông cảm nhé. Em sẽ cho bác kw để bác nghiên cứu, tự vọc tự làm sẽ có kinh nghiệm để fix nó đấy :beauty: Cái nào khó quá thì bác inbox em sẽ giải thích rõ hơn chứ làm giúp bác thì chắc em chịu rồi :D

Cái quản lý user bác search kw Captive Portal nhé :byebye:

phuc102

Reaction score
0
mtri13 said:
Ừm em ở SG. Em cũng sp nhiều bác vụ pfsense lắm nên cũng không nhớ rõ có sp cho bác ko. Nhưng thấy cách config có vẻ ko phải là em tại vì em đặt tên hay description có quy cách hết, cái này đặt tên hơi bừa bộn :chaymau: Chắc là cao thủ nào khác rồi, chứ em cũng gà thôi :byebye:
ah bác sp cho em. Nhưng bác sp cái cũ, còn cái này mới mua, chạy ver 2.4.2, em chạy thử nghiệm chưa đặt tên.

im8700

Reaction score
0
mtri13 said:
Làm thì em làm được nhưng công việc khá bận, không có thời gian bác ạ, thông cảm nhé. Em sẽ cho bác kw để bác nghiên cứu, tự vọc tự làm sẽ có kinh nghiệm để fix nó đấy :beauty: Cái nào khó quá thì bác inbox em sẽ giải thích rõ hơn chứ làm giúp bác thì chắc em chịu rồi :D

Cái quản lý user bác search kw Captive Portal nhé :byebye:
Thì những cái đó mình điều nghe qua cả. Ngại vọc vì vọc fail là mất mạng cả dãy trọ luôn :chaymau:. Yêu cầu tuy đơn giản mà đụng vài nó nảy sinh ra từa lưa. Đang thừa hdd 2tb. Pfsens chạy ssd 60gb . Nên bây giờ gắn vào có cần thêm ram ko bác. Trước mình đọc sơ sơ 1gb phải cần 10mb of ram :eek:h:
Gửi từ Samsung SM-G950F bằng vozFApp