[Thắc Mắc] âm thanh xuất qua videocard

sonla_v

Reaction score
0
Em có thắc mắc chút.

Con pc cùi nhà em dùng main b75-d3v, soundcard onboard, video card là 750ti. Em có cắm hdmi từ vga ra tivi, sau đó cắm dây optical từ tivi ra dàn loa. Hiện trên máy tính em chỉ cần chọn âm thanh ra tivi là tự có tiếng ra loa. Em muốn hỏi là phần âm thanh này trên pc xử lý là từ cardsound onboard ra vga đi qua hdmi ra loa ; hay là do videocard có chức năng xử lý âm thanh.

Vì e thấy hiện tại đang khá tiện cho việc đi dây, nhưng mà chỉ ra được âm thanh 2.1. E muốn nâng cấp lên 5.1 mà mua soundcard mới thì lại phải đi dây rời rất khó setup

Sent from my LinhNv-red using vozForums

HuyRongDen

Reaction score
1
Mua Sound rời đi cho chất âm nó ngon hơn bác, làm nhẹ cái Titanium cũng được.

sonla_v

Reaction score
0
HuyRongDen said:
Mua Sound rời đi cho chất âm nó ngon hơn bác, làm nhẹ cái Titanium cũng được.
Dạ vâng. Nhưng em đang không hiểu phần âm thanh giờ do con nào xử lý :( vì đi 1 dây nthe khá tiện bác ạ
Sent from my iPhone using vozForums

lamifa

Reaction score
7
Âm thanh tín hiệu số xuất qua vga card qua cổng hdmi vào tv rồi xuất tín hiệu số qua cổng quang của tv. Bộ chuyển đổi tín hiệu số sang tín hiệu tương tự (dac) nằm ở trong loa.

culibad

Reaction score
0
có chơi sound rời ,làm con dưới chử ký mình, dòng audiophile âm thanh cực hay

sonla_v

Reaction score
0
lamifa said:
Âm thanh tín hiệu số xuất qua vga card qua cổng hdmi vào tv rồi xuất tín hiệu số qua cổng quang của tv. Bộ chuyển đổi tín hiệu số sang tín hiệu tương tự (dac) nằm ở trong loa.
Không biết như nhà em là con 750ti xử lý âm thanh hay nó chỉ chuyển tín hiệu thay cho soundcard onboard bác nhỉ. Vì nguồn phát là 5.1 nhưng e thấy chỉ ra được 2.0 bác ạ.
Sent from my iPhone using vozForums

cdm2007

Reaction score
0
Muốn biết thì cắm loa qua 2 cổng ob và vga là bít chứ giề? :gach:

ThienVu1908

Reaction score
1
onboard sử lý rồi qua HDMI -> -> ->
ngày xưa card vga có 2 chân SPDIF và trên main cũng có, muốn HDMI có sound phải nối lại
còn giờ thì cắm phát là chạy
mua card âm thanh thì phải cắm dây vào card, nên mua loại nào có cổng optical
HDMI vẫn ra 5.1 7.1 true dts ok hết nhưng recevier phải có HDMI và TV cũng phải HDMI mới chứ chuẩn cũ ko nhận hết

sonla_v

Reaction score
0
ThienVu1908 said:
onboard sử lý rồi qua HDMI -> -> ->
ngày xưa card vga có 2 chân SPDIF và trên main cũng có, muốn HDMI có sound phải nối lại
còn giờ thì cắm phát là chạy
mua card âm thanh thì phải cắm dây vào card, nên mua loại nào có cổng optical
HDMI vẫn ra 5.1 7.1 true dts ok hết nhưng recevier phải có HDMI và TV cũng phải HDMI mới chứ chuẩn cũ ko nhận hết
Em cảm ơn bác nhiều :D
Tức là giờ em muốn mua Soundcard thì sẽ kết nối với Videocard thì mới dùng 1 dây HDMI ra được đúng ko ạ.