Review Bàn phím cơ Durgod: hãng lạ quá, có nên thử?

ein_stein9x

Reaction score
0
mong có dịp trải nghiệm em nó xem có hơn con ikbc c87 đang dùng không? :sogood:

Suachua

Reaction score
1
Có bàn phím cơ loại chất lượng như Filco mà có cảm biến như Logitech K800 tay gần lại mặt bàn phím thì đèn nền led tự sáng lên hoặc loại nào mà ấn vào phím thì đèn led sẽ sáng còn sau 1 thời gian nhất định nào đó bàn phím không có hoạt động thì đèn led tự tắt đi.
Muốn xài phím cơ nhưng vì hay xài vào ban đêm nên nhất định phải có led mới được.
Đang muốn chuyển từ K800 sang phím cơ có tính năng led mà không biết loại nào có đáp ứng được việc đèn led tự tắt không, chứ led mà nó sáng suốt thì khó chịu lắm.

.JETIX.

Reaction score
0
genesis1990 said:
:) thế cho nên mình mới bảo tầm đó tiền ngoài mua đc con cus quốc dân gọi là trải nghiệm vui vui ra thì các yếu tố khác đều k thể bằng 1 con mech high tier của hãng đc :) cá nhân mình vẫn nghĩ chơi cus là phải độc, mang phong cách cá nhân và tầm cao tiền 1 chút
Custom high-end là mấy con limited chạy theo thương hiệu đó hả. Mạch của custom cũng bt thôi, ăn thua là phần anod nhưng với mình con phím cơ đẹp tới đâu mà cảm giác bấm sida cũng vứt. Mình chơi custom chủ yếu vì cái plate đồng, cái switch được lube, stab lube và được tinh chỉnh layout với lực nhấn và cả loại switch chứ ko mua phím để khoe độ chịu chi :go:

poopoo

Reaction score
0
lenanghai said:
Phím Led cực kỳ tiện cho những người hay làm việc ban đêm. Mình đã từng dùng Filco Ninja nhưng vì ko có led nên chuyển sang mấy em phím Tàu . Cảm giác gõ thì cũng same same chấp nhận được :sexy:
làm việc mà cắm mặt xuống phím ? học gõ 10 ngón đi :byebye:

keubibo50

Reaction score
0
.JETIX. said:
Custom high-end là mấy con limited chạy theo thương hiệu đó hả. Mạch của custom cũng bt thôi, ăn thua là phần anod nhưng với mình con phím cơ đẹp tới đâu mà cảm giác bấm sida cũng vứt. Mình chơi custom chủ yếu vì cái plate đồng, cái switch được lube, stab lube và được tinh chỉnh layout với lực nhấn và cả loại switch chứ ko mua phím để khoe độ chịu chi :go:
:byebye: thực ra nếu thích lube hay thay switch thì kể cả mech hãng cũng làm đc mà, chịu bung ra là đc hay con nào có hot-swap thì càng dễ làm, layout thì cus quốc dân giá rẻ cũng chỉ đâu đó 1 2 loại, h thậm chí thằng ducky cũng chơi mấy con layout y xì rồi :byebye: còn đa dạng hơn thì xì thêm tiền mới đc :look_down:
Nói chung mỗi loại có cái hay riêng, cus thì đc thoải mái tự do độ theo ý thích, mech hãng thì đc hỗ trợ phần mềm chuyên nghiệp, tùy biến cao, đồng bộ game, thiết bị hay những công nghệ mới như cái switch "quỷ tha ma bắt" của Raser mới ốp vào con Huntsman elite :sogood:.
Cơ mà nói đi nói lại thì đúng là cus thì phải chịu chi thì mới ngon đc :look_down:

genesis1990

Reaction score
0
.JETIX. said:
anod muốn ngon thì cũng phải xì tiến chứ :) Switch lube thì đơn giản, còn chọn switch thế nào thì tùy vào quan điểm từng người thôi, cái này thì công nhận là cus sẽ dễ chọn lựa hơn vì tự assem đc :gach: Dùng trải nghiệm thì k nói nhưng cuối cùng cũng chỉ về 1 bến đỗ mà ưng ý nhất thôi, bản thân mình dùng nhiều loại mà cũng vẫn chỉ về gateron với cherry, còn mấy thằng kaith box các kiểu nghe cũng nhiều mà dùng thấy cheap vc, kể cả về build quality của riêng từng switch :pudency: k hạp. Mạch thì bản thân mình k đánh giá cao mấy con cus giá rẻ, có loại rẻ lắm cũng còn ship mạch Tàu taobao về làm :sweat: tầm giá 4 5 triệu high tier hãng thậm chí còn Double-layer PCB mà xịn hơn.

kurosawa0126

Reaction score
0
Vừa làm 1 e IKBC CD 108 Bluetooth Blue giá 2m4 lên cty, cảm giác gõ phím cơ lần đầu tiên thấy nặng hơn con L411 cùi bắp, nhưng chắc lâu dần sẽ quen. Đồng ý với nhiều bác là phím cơ trên cty thì ko nên có LED, vì càng LED nhiều càng bị chú ý, người thích thì ko sao, người ko thích thì nói ra nói vào. Về độ ồn thì tùy chỗ, chỗ mình bàn phím mấy người khác cũng kêu ầm ầm nhưng ko thấy ai nói gì, nên mình nghĩ chắc ổn. Con Durgod này thấy nhiều chỗ review cũng nhiều, với tầm giá 2m keycap ngon mình thấy khá hợp lý đó chứ

.JETIX.

Reaction score
0
genesis1990 said:
anod muốn ngon thì cũng phải xì tiến chứ :) Switch lube thì đơn giản, còn chọn switch thế nào thì tùy vào quan điểm từng người thôi, cái này thì công nhận là cus sẽ dễ chọn lựa hơn vì tự assem đc :gach: Dùng trải nghiệm thì k nói nhưng cuối cùng cũng chỉ về 1 bến đỗ mà ưng ý nhất thôi, bản thân mình dùng nhiều loại mà cũng vẫn chỉ về gateron với cherry, còn mấy thằng kaith box các kiểu nghe cũng nhiều mà dùng thấy cheap vc, kể cả về build quality của riêng từng switch :pudency: k hạp. Mạch thì bản thân mình k đánh giá cao mấy con cus giá rẻ, có loại rẻ lắm cũng còn ship mạch Tàu taobao về làm :sweat: tầm giá 4 5 triệu high tier hãng thậm chí còn Double-layer PCB mà xịn hơn.
He he, mình cũng chơi mech hơn 5 năm rầu nên cái sw mả mẹ nào cũng xài hết rồi nhưng tụ chung vẫn về với gat và cherry. Cherry lube thì sẽ mượt ngang gat chưa lube nhưng ít rung lắc hơn xíu, gat lube lại là siêu siêu mượt nhưng cần phải đi với plate đồng để phím ko rung lắc khi gõ tốc độ cao và còn phải xem tay nghề người lube và tay nghề người assem nữa. Đôi khi sw rung lắc là do assem 1 phần, mới chơi đa phần sẽ chơi clicky rồi tactile các kiểu rồi end game cũng về lại với cherry black hoặc gat black thôi. Hiện tại mình chơi full dàn chữ là cherry black 67g lube, functions numlock chơi gat 62g lube

OPTIFONT

Reaction score
0
Thiết kế đơn giản thì cũng phải bổ sung led đơn chứ, giá này mà không có LED thì

Sent from Oneplus 6T using vozFApp

hieuthao

Reaction score
0
OPTIFONT said:
Thiết kế đơn giản thì cũng phải bổ sung led đơn chứ, giá này mà không có LED thì

Sent from Oneplus 6T using vozFApp
leopold, filco giá gấp rưỡi thế này mà cũng chẳng có led bạn ơi :surrender:
từ lúc nào mà led là tiêu chí bắt buộc cho 1 bàn phím cơ chất lượng hoặc giá tầm 2tr phải có led vậy