Ram ECC Registered và Unbuffered nên dùng loại nào ?

Dre[at]m

Reaction score
0
E đang dùng mainboard chipset X79 tên đầy đủ là của Intel DX79SI socket 2011 + CPU E5 2697v2. Bác nào đã từng sử dụng đến 2 loại ram nêu trên, xin đc tư vấn. Thanks ạ :surrender:

NTNP_96

Reaction score
0
Làm cái j mà cần đến tụi Ram này. Con này nó chạy Ram thường được mà. Con nếu cần thì Ram EEC ngoài đường đầy

sigel

Reaction score
2
nếu main nhai được ecc registered thì mua loại này vì giá rẻ bèo mà dung lượng lại cao

còn k thì cứ ram ddr3 thường mà vã..

User Control Panel

Reaction score
0
Dre@m said:
E đang dùng mainboard chipset X79 tên đầy đủ là của Intel DX79SI socket 2011 CPU E5 2697v2. Bác nào đã từng sử dụng đến 2 loại ram nêu trên, xin đc tư vấn. Thanks ạ :surrender:
Ram ECC Registered chuyên cho máy chủ có thêm chức năng sửa lỗi. Nếu main hỗ trợ 2 loại nên mua Ram ECC Registered giá rẻ hơn Ram thường cùng dung lượng.

Dre[at]m

Reaction score
0
sigel said:
nếu main nhai được ecc registered thì mua loại này vì giá rẻ bèo mà dung lượng lại cao
còn k thì cứ ram ddr3 thường mà vã..
Thấy intel có khuyên nghị là xài đc cho Ram Unbuffered ECC max 64GB. E thì ko cần phải lắp nhiều hay dung lượng cao hơn nữa làm gì. Nhưng ý e hỏi là loại Unbuffered ECC có tốc độ cao hơn so với Ecc Registered đúng ko bác :surrender:

https://www.intel.com/content/www/us...op-boards.html

User Control Panel said:
Ram ECC Registered chuyên cho máy chủ có thêm chức năng sửa lỗi. Nếu main hỗ trợ 2 loại nên mua Ram ECC Registered giá rẻ hơn Ram thường cùng dung lượng.
Ecc Unbuffered so với Ecc Registered thì như nào bác ?

NTNP_96 said:
Làm cái j mà cần đến tụi Ram này. Con này nó chạy Ram thường được mà. Con nếu cần thì Ram EEC ngoài đường đầy
Main chipset X79 của Intel DX79SI bác. Tắt bật suốt ngày, chạy thời gian cũng 20/24. Nên cần sự ổn định chút :surrender:

sigel

Reaction score
2
un-buffered thì tốc độ cao hơn do tín hiệu không phải chạy qua cái buffer chip.

mà vẫn có ram ddr3 buffered speed 1866 mà, chỉ hơi bị hiếm và mắc thôi.

nếu chạy vớ vẩn thì cứ ram ddr3 thường mà giã

ecc unbuffered giá mắc (thực ra thì hôm trước bán cây 8G 500k chả ai mua), được cái tuơng thích mainboard rất rộng, main desktop bình thường xài cũng được

ecc registered thì cần phải có chipset + cpu hỗ trợ nên kén main, giá còn bèo nhèo hơn (cây 16G 1600 giá chắc cũng tầm 550k thì phải)

PS: main sửa xong rồi à?

Dre[at]m

Reaction score
0
sigel said:
un-buffered thì tốc độ cao hơn do tín hiệu không phải chạy qua cái buffer chip.

mà vẫn có ram ddr3 buffered speed 1866 mà, chỉ hơi bị hiếm và mắc thôi.

nếu chạy vớ vẩn thì cứ ram ddr3 thường mà giã

ecc unbuffered giá mắc (thực ra thì hôm trước bán cây 8G 500k chả ai mua), được cái tuơng thích mainboard rất rộng, main desktop bình thường xài cũng được

ecc registered thì cần phải có chipset cpu hỗ trợ nên kén main, giá còn bèo nhèo hơn (cây 16G 1600 giá chắc cũng tầm 550k thì phải)

PS: main sửa xong rồi à?
Main chưa sửa xong bác ơi. Tớ mới gửi cho mấy tay ở BMT. Ko biết làm ăn đc ko :canny: Ecc unbuffered xài thì chức năng ECC vẫn bật bình thường chứ bác, hay lại bị tắt đi mất ở main desktop như DX79SI nhỷ ? :surrender:

sigel

Reaction score
2
Dre@m said:
Main chưa sửa xong bác ơi. Tớ mới gửi cho mấy tay ở BMT. Ko biết làm ăn đc ko :canny: Ecc unbuffered xài thì chức năng ECC vẫn bật bình thường chứ bác, hay lại bị tắt đi mất ở main desktop như DX79SI nhỷ ? :surrender:
bật bình thường, con main x79 chắc có chỗ bật trong bios :go:

mà tưởng gửi xuống dưới sì gòn, lại gửi lên bụi mù trời quê tôi à.:sweat:

Dre[at]m

Reaction score
0
sigel said:
bật bình thường, con main x79 chắc có chỗ bật trong bios :go:

mà tưởng gửi xuống dưới sì gòn, lại gửi lên bụi mù trời quê tôi à.:sweat:
Ko biết có nghịch cho hỏng thêm ko nữa ? :sweat: Bác biết ở đâu SG chịu nhận sửa ko ? Chứ e hỏi rồi, họ kêu sợ bảo hành này kia, ở xa họ ko nhận ấy :canny:

cuongnhatrangntu said:
main đó hư j mà sửa vậy bác
đag kiếm 1 con main dạng như này
Nghi ngờ hư chipset hoặc là chip bios :shame: