Nhờ vả xin cách cấu hình cài đặt modem I-241W-S

beodenls

Reaction score
0
kaolin said:
Bạn phải khai bao thêm Vlan trên Tplink khi quay PPPOE mới được, của mình dùng Alcatel 240W thì phải làm vậy mới có mạng.
TPlink WDR3600 có vlan không bác? Em mới chỉ chọn pppoe và khai báo user/pass trên tp link thôi

beodenls

Reaction score
0
nhutthanh22 said:
Đó chỉ là kỹ thuật xử lý vòng ngoài nên k biết mấy cái này đâu thím, muốn đổi thì con đầu cuối phải tương thích với con tổng nữa mới được. Mình có ng quen ở sg nó k cho bridge, k cho đổi modem khác nữa đấy chứ : ^:)^ ^:)^
Vậy thì làm sao gọi đượ kỹ thuật vòng trong đây :gach:
Để chiều nay nó đổi con modem I-241W-S xem sao

kaolin

Reaction score
0
beodenls said:
TPlink WDR3600 có vlan không bác? Em mới chỉ chọn pppoe và khai báo user/pass trên tp link thôi
Của mình là Tplink 940N nên có Vlan, không nếu bạn biết up lên DD-WRT thì sẽ có Vlan khai báo.

kaolin

Reaction score
0
beodenls said:
Hồi mua về nó cài sẵn DD-WRT đấy chứ mà dùng phức tạp quá nên mình cho về firmware stock :D
mà em xem hình như con 940N của bác còn ko bằng con TL-WDR3600 của mình mà sao của bác có chức năng vlan mà mình ko có nhỉ
Chắc con này dùng phổ biển ở VN lên được hỗ trợ.:gach:

beodenls

Reaction score
0
Đã cài đặt thành công bridge từ I-241W-S sang TPlink WDR3600, nhưng dùng tối qua thì để ý lúc đang chơi lol bị rớt mạng 2 lần, mỗi lần khoảng 5-7 giây là sao anh em???

hoangtri_danhphuong

Reaction score
0
beodenls said:
Đã cài đặt thành công bridge từ I-241W-S sang TPlink WDR3600, nhưng dùng tối qua thì để ý lúc đang chơi lol bị rớt mạng 2 lần, mỗi lần khoảng 5-7 giây là sao anh em???
Vào lại cấu hình modem GPON I-240W-S, tại mục RX Optical Power xem dùm mình thông số là bao nhiêu?

beodenls

Reaction score
0
AE cho hỏi là trước đây khi chưa bridge thì mình vẫn cắm máy in vào con router tplink và cài phần mềm usb controller tplink để các máy trong mạng lan có thể in được. Hiện tại sau khi bridge thì phần mềm tplink usb controller không thể nhận thấy máy in nữa, cả nhà giúp với

hitaru02

Reaction score
0
tranvantrungac1 said:
mặc định, Modem gpon có 2 chức năng là chuyển đổi từ tín hiệu quang sang tín hiệu điện ( chức năng converter). sau đó nó cấp Internet đến các máy sau nó ( tính năng router) .
Thường thì tính năng router của các modem này rất yếu, nên sẽ không phục vụ được nhiều máy tính, ko có các tính năng quản lý băng thông, các máy tính vào mạng có thể không ổn định. Do vậy người ta cấu hình modem GPON này thành 1 chức năng thôi, là chức năng converter, tức là cấu hình modem GPON sang chế độ Bridge mode.
Sau đó, ta sử dụng 1 router khác mạnh hơn, ví dụ các router của draytek. Cổng wan của router sẽ nối với cổng LAN của modem GPON. Sau đó trong router, ta cấu hình chế độ PPPoE và user, pass của dịch vụ internet. Router này sẽ có trách nhiệm nhận IP wan và phân phối internet tới các máy để vào mạng. Khi cấu hình như vậy, thì ta sẽ tận dụng được sức mạnh và các tính năng của router, giúp mạng ổn định, tải được nhiều máy.
đấy là nguyên nhân ta cấu hình chế độ bridge mode. Bạn chắc chưa có router phía sau thì phải, nên chưa hiểu rõ chế độ này rồi
vậy khi mình chuyển modem Gpon sang Bridge mode, thì router kia, mình nhập user,pass... theo như ban đầu giống ở Gpon phải ko bác:chaymau:

beodenls

Reaction score
0
hitaru02 said:
vậy khi mình chuyển modem Gpon sang Bridge mode, thì router kia, mình nhập user,pass... theo như ban đầu giống ở Gpon phải ko bác:chaymau:
user/pass của account thuê bao như modem gpon thôi, còn user/pass của router thì con nào của con nấy

duo8

Member
Reaction score
1
Dm của mình cũng 241W-S, bọn nó up fw xong bay luôn cái tk admin giờ ko có bridge gì hết nữa :haha:
Bạn ở trên bridge được cho mình xin cái file config :stick: