[Nhờ vả] Mức lương 15 triệu ở Hà Nội có đủ sống?

quocnhat7

Reaction score
0
Bồ tèo hỏi vậy dễ làm ace trả lời hướng khác, khiến bạn khó xử hơn để quyết định. Vì mỗi người có mỗi cách xài tiền khác nhau, bạn 10tr đã đủ nhưng vc người khác phải ít nhất 25tr mới đủ ^_^, ...

Cái bạn cần là so sánh chi tiêu đời sống giữa 2 thành phố, để từ tỷ lệ chênh lệch mà bạn kiểm tra lại xem hai vc bạn hiện tại đủ đáp ứng không. Bạn cần khảo sát cơ bản vài thứ:
VD: trung bình mỗi bữa ăn thì HN 40 nghìn, saigon 30 nghìn; tiền mừng đám cưới HN min 700, saigon min 500, ... xăng, điện nước nét chắc na ná như nhau nên ko cần tính, ăn nhậu hội họp trung bình HN 500K còn saigon 350k, ..., y tế thì ko cần so sánh

Sau đó bạn chốt lại, HN/SG tầm 1.5/1 - 1.8/1, vd vậy.
Rồi giờ thì ánh xạ qua chi tiêu của bạn ở saigon nào. Trong này 2 vc bạn chi tiêu hàng tháng tầm 8tr, có con thì chắc 12tr => bạn tự tính. Rồi, nhân tỉ lệ lên x1.5 là ra con số ở HN ^_^
Bạn list vài item ra, rồi mọi người sẽ comment mỗi item đó (nhậu, ăn, cưới, tiệc, y tế, giáo dục, ...) rồi bạn làm tiếp

_Pukagol_

Reaction score
0
wasabi9293 said:
Bác nào có gia đình rồi mà ở chung vs bố mẹ cho e hỏi mỗi tháng các bác đưa bố mẹ bao nhiêu
Gửi từ HTC One A9s bằng vozFApp
Tôi chưa có gđ nên đưa hết. Chỉ để lại 2M đủ xăng xe với ăn trưa thôi. :stick: Tại tính tôi mà cầm tiền thì kiểu gì cũng sạch, chả giữ đc đồng nào :D
Gửi từ điện thoại bằng vozFApp

vozs

Reaction score
0
15 củ sống ở Sài Gòn được thì cũng ở ngoài này được mà.

Sent from Xiaomi MI 8 SE using vozFApp

hinozutazama

Reaction score
0
anhduc720 said:
Có nhà hay chưa vậy bác?
Mình chả ăn chơi gì. Không nhâu nhẹt, ít đi chơi, ít đám. Có cafe thuốc lá thôi. Tháng nhẹ nhàng hơn bác vài củ :sosad:
Vcl. E ở quận 9, mà tháng xài mười mấy củ như bác thì ăn chơi phải biết. Không ăn chơi không nhậu nhẹt gì mà tháng mười mấy củ? Đốt tiền à?
Gửi từ Asus ASUS_Z00ED bằng vozFApp

ryajautb

Reaction score
35
Hehe cảm ơn các bác đã cho em động lực, lần này quyết tâm hồi hương chứ mấy lần dự định xong đều chưa dám quyết :adore::adore: dù sao về gần ông bà hai bên có thiếu thốn gì cũng được đỡ đần ít nhiều ạ, chứ trong này họ hàng em có 2 3 nhà nhiều khi có việc cũng toàn hai vợ chồng xoay sở.

Sent from Samsung SM-G955U using vozFApp

Reaction score
0
**Doremon** said:
Lương bao nhiêu ko quan trọng, quan trọng là trừ các khoản bắt buộc chi ra thì còn dư bao nhiêu, nhiều ông đi làm lương 20tr thật nhưng phải chi vào nhà cửa, gửi bố mẹ, tiếp khách, bạn bè, thuốc thang .. Dư ra cuối cùng đc 3-4tr thì chả ko đủ, nhiều ông ở nhà bố mẹ, cơm nước chả phải lo, tiền đi làm chỉ để đổ xăng thì phè phỡn hết kể cả lương bằng nửa

Sent from 0xFF using vozFApp
1 tháng tiêu đúng 500k đi lại linh tinh :"> ở quê kiếm con vợ lương 4 củ nữa 2vc tầm 11tr ở cùng nhà với ông bà già chắc tạm :go:

Fine_Gold

Reaction score
0
Đang ở mức đấy đây :stick: Đời đôi khi lên voi xuống chó, hơn năm nay 15tr rồi mà chưa chết :sosad:

Gửi từ HUAWEI ALP-L29 bằng vozFApp

conankt4

Reaction score
0
Tiền linh tinh mất nhiều (bia, cafe, mua đồ điện tử), chứ tiền nhu cầu cơ bản ăn, uống, chi phí sinh hoạt khác chẳng đáng kể, chưa gồm tiền nhà 6 tr/người cũng đầy đủ rồi.

zuzu2402dnd

Reaction score
0
So ngang ra thì 15 triệu ở Hà Nội bằng bạn lương cỡ 20 triệu ở Sài Gòn, nhìn chung là không thiếu nếu không phá quá

hoangtpf4

Reaction score
1
Nhà anh chị mình 2 con, cả 2 học tiểu học, tháng cả 2 vợ chồng thu nhập 40 củ. Rau củ, trứng thì nhà ông bà nội ngoại gửi lên :byebye: Trưa ăn cơm cơ quan, sáng ăn ở nhà. 2 đứa con ăn học 4tr, sữa sủng hoa quả các kiểu tháng tầm 1 củ.
Tổng chi tiêu tháng tầm 10 củ. Mới mua cái chung cư 2,5 tỷ :go:

Gửi từ NETFLIX bằng vozFApp