CadBuRy

Reaction score
0
em bị sốt xuất huyết nay ngày thứ 5 rồi , e viết lên đây tiện cho anh em sắp bị hay nge ngóng để biết nó kinh khủng như nào để mà phòng tránh kịp thời trước khi tai họa này ập xuống.

Nói sơ qua thì e là chủ cửa hàng đồng hồ thông minh ở hà nội, công việc e cũng chỉ loanh quạh ở cửa hàng và về nhà ở khu chung cư cầu giấy, ở khu chung cư thì phòng rất sạch sẽ không bao giở có muỗi. nên e gói gọn lại là ở cửa hàng e hay có muỗi , nằm ở xuân thuỷ cầu giấy , mãi sau em mới biết nó là ổ dịch đm , mà rõ ràng con bé hay qua cửa hàng e chơi bị đốt sưng kín cả chân suốt thì không sao. e cực ít khi bị đốt thì lại bị . cũng nge báo đài nói về sốt xuất huyết, tính em thì ngĩ mình lúc nào cũng may mắn đặc biệt hơn ng bình thường nên chả bao giờ bị mấy cái đại dịch gì hết , :)) đm nhưng nhầm. giờ ngày thứ 5 rồi cửa hành trì trệ tuột mất bao nhiêu khách hagng chuẩn bị mua sắm đi chơi 2/9 , mà có khi e cũng mất cả ngày ngỉ lễ được đi bay nhảy huhu.

Thôi vào vấn đề chính ạ

:beauty:Ngày thứ 1 27/8 : đấy là đêm hôm trước e đi chơi về muộn , nhà có khách nên e ra ghế ngoài phong khách ngủ , mở cửa ngoài cho có không khí thoải mái, đêm hôm đó cũng khá khó ngủ , tụi em em cứ lục đục nc ăn uống nửa đêm 1 lúc rồi thôi. e đắp chăn bật quạt nằm ng cứ nóng kiểu gì nhưng không phải là sốt , sáng dậy chỉ thấy đau đầu ngi ngờ bị sốt hay cảm kẹp nhiệt kế thì vãn 37 độ . vào oánh răng rửa mặt lên đường ra cửa hàng ngồi đau đầu vcl luôn cho đến trưa thì bắt đầu nó chuyển sang sốt thật sự , nó sốt rét luôn .

hôm đó trời cũng quang đãng , mẹ sốt rét nó kinh khủng lắm anh em ạ , e né quạt chỉ cần tí quạt là e đau đầu rét run lên rồi , mặc áo khoác chống nắng trùm kín vẫn thấy lạnh , bạn e mua cho cơm ăn cố ăn xong thấy không thể trụ nổi nữa bạn e đưa e về nhà nằm , nó coi cửa hàng nốt cho e. về nhà e liền phi vào phòng đắp chăn ko bật quạt gì, đắp chăn rõ ng nóng , trời chuyển nắng nóng mà e vẫn thấy lạnh , lúc về là tâdm 13:30 , uống thuốc ng nhà đưa cho xong cái rồi nằm ngủ ngỉ mà đt khách gọi giữa chừng vài cuộc làm cho e cũng không ngủ được tử tế. đến 16:30 thì dậy cũng cảm thấy khoẻ bt không thấy gì , nghĩ là hết con mẹ nó bệnh rồi , cảm thông thường. à quên lúc trưa bạn e có mua cho e vì tiffy e uống 2 viên , sáng dì em cho vỉ thuốc hạ sốt e uống 1 viên sáng. sau mới biết tiffy uống rất nguy hiểm dành cho ng bị sốt xuất huyết , ko được uống các thuốc có chất vi aspirin ngăn sự tập kết tiểu cầu, chống đông máu nên làm cho việc chảy máu do sốt xuất huyết gây ra không cầm được nhất là xuất huyết đường tiêu hóa. se gây trầm trọng thêm anh em chú ý nhé .

cảm thấy ổn thoả mà tối lại có kèo mấy đứa đi xem phim , e nghĩ mình bị cảm sốt vớ vỉn lại bảo bạn đưa ra cửa hàng rồi chuẩn bị tối đi chơi bời. đệch mợ đời đéo như mơ , ngay từ lúc đi xe ra đã thấy mát mát dần sang lạnh , trời lúc đó mới mưa nhẹ xong công nhận lắm gió thổi e ngĩ chắc trời trở lạnh hỏi thằng bạn mày thấy lạnh không , nó kêu "không , bố thấy mát thôi " , thôi xong e đã ngi ngờ e đéo thoát được khỏi cái án này rồi , e nghĩ chắc e bị sốt dịch thôi. xong e tới cửa hàng vẫn mặc áo chống nắng mà người rét run ngồi co ro 1 xó. mặt thì nhìn nghiêm trọng vãi cả đái không nói năng được câu gì vì lại trở bệnh... thôi thế là lại đóng cửa hàng không đi chơi nữa e về nhà nằm tiếp , thằng bạn đi chơi . cảm thấy tủi thân hicc. về nhà nằm ngủ tiếp

bắt đầu những ngày địa ngục đã tới với e , sốt nóng chuyển sốt lạnh liên miên , đau đầu kinh khủng khiếp hơn trước , người nhức mỏi vô cùng . dì có mua cháo về cho ăn thì ăn cũng rất khó khăn , nằm cứ miên man. tiếp theo là kẹp nhiệt độ lên 40 độ . dì và mấy thằng em em nhìn thấy đều phán "như này lad 100% bị sốt xuất huyết rồi" , e cố trấn tĩnh có thể e bị sốt virut thôi thì sao , cơ mà vì thằng em họ e tức là con bà dì mà e đang ở nhờ nhà bả cũng mới đây bị sốt xuất huyết nênn nó có kinh nghiệm. nó nói triệu trứng sốt viru và sốt xuất huyết giống nhau ban đầu , vì e có lên báo đọc nói còn bị buồn nôn , đa bụng nổi mẩn mà e thig không bị. vậy là e uống hạ sốt cứ cách 6 tiếng là uống , nhiệt độ luôn là 39-40 độ. ng cảm giác mệt mỏi , uống nước điện giải oresol liên tùng tục . cách 1 tiếng lại uống , uống lại đi đái cả đêm thức ko biết bao lần vì đau đầu , tỉnh lại uống oresol rồi đi đái. ngày 1 vẫn chưa là cái gì anh em ạ ...
Ngày thứ 2 28/8 : E khỏi rồi nhưng e vẫn nhớ để viết tiếp cho anh em , sang ngày thứ 2 , vẫn sốt nóng chuyển sốt lạnh liên miên , đến tầm 9h sáng thằng em em thấy lo vì nó bị trước đó nó đưa e ra bệnh viện E , thì rất đông người ở đó và các phòng giường gần như đã kín hết , bác sĩ kê đơn thuốc cho e để về uống thử mà thôi. e về thì người nhà bảo không nên uống nước này ,
nếu sốt cao quá uống thuốc dì e đưa , còn lại phải uống nhiều nước oresol ,
cuối cùng lo quá mẹ e gọi chuyển e về bệnh viện công an nam định vì nhà e ở đó , mẹ e mua bảo hiểm ở đó. e thuê taxi về phi vô viện công an luôn. Truyền thử 2 chai , 1 chai giảm sốt , 1 chai nước tạm rồi thử máu thì thấy có hiện tượng tiểu cầu giảm , nhưng mà chuẩn đoán sốt vi rút. viết giấy chuyển sang viện 1 ( bệnh viện này của tỉnh là lớn nhất nam định ) , về đó e vô phòng chắc 6-7 người , vô đó lấy máu các kiểu thử tiếp cũng gần tối rồi. e nhập viện luôn vào phòng luôn. nằm cùng 2 vợ chồng , chồng bị tiểu cầu giảm dưới 49 là nguy hiểm , còn bà vợ đi theo chăm. e nằm giường này chật nick , nằm đau vô cùng . đau toàn thân luôn mà nằm còn chật nữa. e sợ về nhà nằm muỗi đốt lại truyền bệnh cho bố mẹ với thăng e nên không dám về. thế là qua 1 hôm khổ sở.
em đang đau đầu quá , chờ tí e viết tiếp tí nữa....