Lắp dàn Ryzen 7, mong các bác giúp đỡ

Kei

Reaction score
0
Chào các bác,
Sau 9 năm dùng Intel như dàn ở sign thì mình quyết lắp dàn mới.
Sau 1 thời gian ngắn tìm hiểu, mình quyết tâm lắp dàn Ryzen 7 như sau (có thể là chưa tối ưu lắm) để chạy mấy chương trình nặng về kỹ thuật như Inventor và ít game linh tinh. Mình muốn chạy tất cả ở mặc định, ko OC gì vì mình sợ OC ảnh hưởng đến tuổi thọ của linh kiện. Mong được các bác tư vấn cho :)
--> tham khảo 1 số bác mua Ryzen 7 về OC chút chút mà lên ngon quá nên cũng muốn thử để chạy mấy cái soft nặng xem thế nào :beauty:

CPU: AMD Ryzen 7 1700
--> mua từ bác Gogito
--> đã mua

Main: MSI B350M Mortar Arctic
--> mua từ bác Gogito
--> đã mua

RAM: đang tính lắp 16Gbx2 bus 2667 nhưng chưa biết loại nào là tốt nhất cho Ryzen và main AsRock. Đang tham khảo thêm bên mục "List RAM chạy tốt cho Ryzen" --> nhờ mấy bác tư vấn cho cái này.
--> cập nhật loại Gskill Ripjaws V kit 16Gbx2 bus 3200
--> mua từ bác Sabochee
--> đã mua

VGA: Power Color Rx 560 4Gb DDR5
--> cập nhật loại Power Color Rx 560 (2 fan) 4Gb DDR5
--> mua từ bác isleepsodeep
--> đã mua

PSU: FSP Hydro G850 --> nhờ mấy bác tư vấn công suất nguồn như thế có ổn chưa ? có cần tăng hay giảm gì không ?
--> cập nhật loại Seasonic X750KM3
--> mua từ bác Gogito
--> đã mua

Case: chưa biết chọn loại nào cho thoáng mát, phù hợp nhất --> nhờ mấy bác tư vấn dùm.
--> cập nhật loại Huntkey Twilight - MATX và Fan Aigo Aurora C5 5pcs/pack
--> mua từ bác Gogito
--> đã mua

HDD: tính mua 1 ổ SDD 120Gb hoặc 250 Gb, cũng chưa biết loại nào là tốt nhất cho Ryzen --> nhờ mấy bác tư vấn dùm.
--> cập nhật loại SSD Samsung SM961 250Gb
--> mua từ bác Gogito
--> đã đặt hàng

LCD: tính mua con BenQ GW2760HS (vì 27" mà giá rẻ) --> nhờ mấy bác tư vấn dùm về loại này có được không ?
--> cập nhật loại LG 27MP68
--> mua từ bác Nhoi'FA
--> đã mua

HSF: Nhờ mấy bác tư vấn dùm luôn xem bộ mình có phải gắn không ? Nếu gắn thì loại nào là tối ưu nhất.
--> cập nhật loại Antec Kuhler 1250 (tập tành OC ách chút để chạy Inventor Pro 2017)
--> mua từ bác Gogito
--> đã đặt hàng

Mình đang định mua tất cả ở Tân Doanh và nhờ họ lắp dùm luôn thành bộ cho tiện. Không biết Tân Doanh có uy tín không mấy bác ?
--> Có bác bảo Tân Doanh có vấn đề cũng hơi ớn. Có lẽ mua lẻ (ở nhiều nơi) cho đủ món rồi tự lắp ráp hoặc nhờ bác nào có kinh nghiệm giúp đỡ láp ráp :)
Các bác chỉ dùm chỗ mua ok chút dùm luôn nhe. Mình cập nhật mấy chỗ mình dự định mua ở phần trên.

Cảm ơn các bác đã xem qua. :)

Cảm ơn mấy bác đã đồng hành cùng trong thời gian qua.

Bro Gogito hiện là sv BK.TpHCM :) .Mình ghé shop bro Gogito thì biết thêm shop hiện tại có 2 sv BK.TpCM (bro Gogito là 1 trong số đó). Mình cũng là cựu sv BK.TpHCM (khóa 2000-2005) nên có chút nhắn nhủ đến anh em BK.TpHCM nếu cần gì thì hãy thử trải nghiệm ở shop bro Gogito và đánh giá, nhận xét, cảm nhận. Mình không nói shop đó là tốt nhất, là chất lượng nhất, .... trong tất cả các shop trên VOZ, chỉ là anh em đồng môn BK.TpHCM nếu có thể giúp nhau thì quá tốt phải không :) . Cá nhân mình nhận xét thái độ, cung cách phục vụ của shop khá ok :beauty:
Website cho anh em tham khảo: www.vitinh248.com

dukas1

Reaction score
0
Ram lấy Gskill ripjaws V là ok.
Nguồn lấy 650w là vừa rồi ko cần to đến thế. Seasonic MII620 nếu thích dây modular.
VGA thì lấy 1050ti hoặc đc thì lấy 1060 6gb.
Ổ SSD lấy của samsung và nên lấy từ 250gb trở lên.
Chạy default ko OC thì main với CPU vậy cũng ok rồi.

Kei

Reaction score
0
dukas1 said:
Ram lấy Gskill ripjaws V là ok.
Nguồn lấy 650w là vừa rồi ko cần to đến thế. Seasonic MII620 nếu thích dây modular.
VGA thì lấy 1050ti hoặc đc thì lấy 1060 6gb.
Ổ SSD lấy của samsung và nên lấy từ 250gb trở lên.
Chạy default ko OC thì main với CPU vậy cũng ok rồi.
Ram Gskill Ripjaws V bus 2667 không thấy kit 16Gbx2, chỉ thấy kit 8Gbx2 bên Tân Doanh: http://tandoanh.vn/products/gskill-r...66-cas-15-ddr4
Làm sao tìm được Gskill Ripjaws V kit 16Gbx2 bus 2667 vậy bác ?
Mình sẽ lấy nguồn 650w như bác đề cập :beauty:
VGA mình fan ATI nên ... :)
SSD mình sẽ chọn 250Gb của Samsung.
Cảm ơn bác tư vấn.

Còn mấy mục về Case, LCD và tản nhiệt nhờ mấy bác xem qua dùm mình với. Cảm ơn :)

vietnamabc

Reaction score
2
Main B350 thì chỉ nên chạy stock R7 thôi nên không cần mua tản ngoài đâu cứ xài tản đi kèm, nếu định chạy lâu dài với xung cao thì khuyên nên lấy main X370 như con Prime Pro tản True 140.

Case với LCD thì tùy sở thích thôi chứ cũng không có gì nói nhiều cả.

VGA thì đội đỏ đang bị đội giá nên nếu chưa cần lắm thì xài con 560 là đủ sức cán các game nhẹ rồi.

Tunglam2710

Member
Reaction score
0
Bác dự định đầu tư nhiêu tiền? Dàn bác build cũng ổn đó ạ, ssd nên lấy mã khác.

Kei

Reaction score
0
vietnamabc said:
Main B350 thì chỉ nên chạy stock R7 thôi nên không cần mua tản ngoài đâu cứ xài tản đi kèm, nếu định chạy lâu dài với xung cao thì khuyên nên lấy main X370 như con Prime Pro tản True 140.

Case với LCD thì tùy sở thích thôi chứ cũng không có gì nói nhiều cả.

VGA thì đội đỏ đang bị đội giá nên nếu chưa cần lắm thì xài con 560 là đủ sức cán các game nhẹ rồi.
Mình chạy tất cả ở mặc định thôi bác, không OC gì cả, kể cả CPU và RAM.
Mình thử tìm cái tản nhiệt True 140 mà bác đề cập thì ra 2 cái link này:
Thermalright True Spirit 140 Extreme Edition: http://tandoanh.vn/products/thermalr...xtreme-edition
Thermalright True Spirit 140 Direct - Ultimate Performance: http://tandoanh.vn/products/thermalr...te-performance
2 cái tản nhiêt này có hỗ trợ Ryzen 7 ko bác ? Nếu có thì cũng đáng đầu tư, với lại chắc là đẹp hơn tản nhiệt stock rồi :beauty:
Cảm ơn bác tư vấn.

Kei

Reaction score
0
Tunglam2710 said:
Bác dự định đầu tư nhiêu tiền? Dàn bác build cũng ổn đó ạ, ssd nên lấy mã khác.
Mình cũng tham khảo rồi đi hỏi này nọ trong thời gian ngắn thôi bác, mà cũng chưa phải là tối ưu nhất nên nhờ các bác xem thêm dùm.
Mấy mục CPU, Main, VGA chắc là fixed rồi, ko thay đổi nữa.
Tại sao ổ SSD ko nên lấy mã Samsung vậy bác ? Bác tư vấn dùm loại nào được không ?
Cảm ơn bác tư vấn :)

Compton

Reaction score
0
Mình thắc mắc một điều nếu ko OC thì dùng RAM bus cao có lợi gì ko? Default hình như là RAM chạy @ 2133MHz đúng ko?
Sent from my iPhone using vozForums

Kei

Reaction score
0
Compton said:
Mình thắc mắc một điều nếu ko OC thì dùng RAM bus cao có lợi gì ko? Default hình như là RAM chạy @ 2133MHz đúng ko?

Sent from my iPhone using vozForums
Vì cái main AsRock mình sắp mua hỗ trợ mặc định là 2667 nên mình muốn sắm RAM cũng chạy mặc định 2667 luôn bác :)

Memory
- Dual Channel DDR4 Memory Technology
- 4 x DDR4 DIMM Slots
- AMD Ryzen series CPUs support DDR4 3200 (OC)/2933(OC)/2667/2400/2133 ECC & non-ECC, un-buffered memory