Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

Reaction score
1
Danhartist said:
1. Lúc thiền thì không có mục đích, nhưng về bản chất của việc thiền là quan sát và biết được bản chất của các hiện tượng, và quan trọng là bản chất của Tâm (có thể hiểu là hành vi và nhận thức của mình á), này gọi là Tuệ.

Và khi hiểu được bản chất thì có thể chủ động được với hành vi và nhận thức của bản thân, mà không bị chúng sai sử, dẫn dắt nữa, và này thì gọi là Định.

2. Nếu có khác nhau là về mức độ thấu hiểu bản chất của các hiện tượng thui bác. Phật gọi là bậc Toàn Giác, tức là mọi hành vi nhận thức lớn nhỏ gì ổng đều thấu hiểu sâu sát được hết. Còn cỡ tôi thì tôi còn để lọt nhiều cái lắm hehe.

3. Mấy cái đó chỉ là bước đầu thôi bác, như tôi bây giờ là thiền trong mọi lúc, mọi hành vi á. Nên lúc nào cũng thiền hết. Với thiền ko phải là ko suy nghĩ đâu bác, kiểu đó cũng chỉ là bước đầu thôi, về sau là khác nhiều :D
Thiền xong có fix bugs được không? :sosad: đang bế tắc quá, đéo biết nó sai như nào, và fix ra sao :sosad:

anhnt1711

Reaction score
0
- thiền là gì

- Thiền có tác dụng gì

- sau 10 năm thiền thì bạn cảm thấy mình hơn được gì người không thiền khác? nêu chi tiết giúp. ví dụ như có skill: đọc suy nghĩ của người khác, có khả năng đọc phát nhớ luôn, có khả năng nhảy cao hơn, có khả năng đấm mạnh hơn,...

Danhartist

Reaction score
0
CURO said:
Thiền nó như thế nào nhỉ? đứng ở 1 góc nhìn thứ ba và quan sát dòng suy nghỉ của mình, nó có giống đang phê hay đang say không? muốn nhất quán Thân,Tâm,Trí thì chỉ có thể thiền? 1 người hay bị mâu thuẩn nội tâm, hay suy nghĩ 1 vấn đề quá nhiều và cứ lẩn quẩn k thoát ra được thì thiền có phải là 1 cách tốt nhất để ổn định lại?
Không có góc nhìn thứ ba bác à, chỉ có góc nhìn thứ nhất thôi.

Thiền giống như là bác tưởng tượng ở trên biển, sóng vỗ ì xèo, và bác quan sát mọi thứ đang diễn ra như thế, và bác biết như thế thôi. Và rồi bác thực ra cũng là một cơn sóng, bác cũng đang vận động ì xèo, và bác cũng biết như thế thôi :D

Mọi hành vi và nhận thức của bác đang diễn ra, và các tiến trình đó đang vận động, và bác biết thế, đó là thiền.

Cái khác biệt với những người bình thường, là họ bị suy nghĩ của họ dẫn dắt một cách bị động, họ cho rằng những suy nghĩ đó là Cá nhân họ, nhưng chúng chỉ là các tiến trình thôi.

Tôi không rõ Thiền có thể giúp cải thiện các vấn đề tâm lý hay không. Có lẽ có, vì tôi có thấy nhiều nơi nói thế. Nhưng do tôi không bị vấn đề tâm lý nên không dám chắc :D

Nhưng thực sự thì thiền giúp tôi điềm tĩnh hơn, và ít khổ (về tâm lý) hơn :D

anhnt1711

Reaction score
0
Danhartist said:
1. Lúc thiền thì không có mục đích, nhưng về bản chất của việc thiền là quan sát và biết được bản chất của các hiện tượng, và quan trọng là bản chất của Tâm (có thể hiểu là hành vi và nhận thức của mình á), này gọi là Tuệ.

Và khi hiểu được bản chất thì có thể chủ động được với hành vi và nhận thức của bản thân, mà không bị chúng sai sử, dẫn dắt nữa, và này thì gọi là Định.

2. Nếu có khác nhau là về mức độ thấu hiểu bản chất của các hiện tượng thui bác. Phật gọi là bậc Toàn Giác, tức là mọi hành vi nhận thức lớn nhỏ gì ổng đều thấu hiểu sâu sát được hết. Còn cỡ tôi thì tôi còn để lọt nhiều cái lắm hehe.

3. Mấy cái đó chỉ là bước đầu thôi bác, như tôi bây giờ là thiền trong mọi lúc, mọi hành vi á. Nên lúc nào cũng thiền hết. Với thiền ko phải là ko suy nghĩ đâu bác, kiểu đó cũng chỉ là bước đầu thôi, về sau là khác nhiều :D
bản chất của các hiện tượng nghĩa là sao nhỉ. bạn ví dụ chi tiết được ko?

gio_mua_dong_bac

Reaction score
0
có ông a học thiền chắc dc tầm 5 7 năm, thấy bảo đạt cảnh giới xuất hồn ra thấy mình đang ngồi thiền.

ko biết thật ko mong thớt giải đáp

Danhartist

Reaction score
0
XxXilluminatiXxX said:
Người anh em đã đạt cảnh giới như qua chưa:
“Ở đây Qua nói Qua tâm sự thôi. Cái đó là người vợ của Qua dùng cái Ipad ghi lại. Qua có thể gọi mưa, gọi gió, gọi trời, gọi sét đủ hết. Nãy giờ Qua nói đủ biết nhưng xa lắm Qua không muốn hiển thị cái gì cho anh chị em.

Anh chị em hãy nhớ lời Qua nói hôm nay. Tất cả là sự thật hết. Những cái đó sét trời, mưa gió bão lũ rồi sét Qua gọi được. Tại vì không ai tưởng tượng nổi cái điều đó đâu. Biết cái chuyện đó thôi. Cái ngày đó 5-6 năm rồi. Cô dùng cái Ipad quay lại. Đó là trong thời gian Qua đang thử thách cao độ 1 tháng trời không nước không non, ngày cả đêm như vậy. Qua nói để cho người anh em biết.

Nãy giờ nói chuyện thế gian còn cái phúc hãy nhìn Qua đi, nhìn đi và nghe để hiểu. Qua không giống như người anh em thấy. Khi Qua nói Qua thoát cái ngũ hành ở đây không ai hiểu vì sao thoát cái ngũ hành là thoát cái gì vậy. Không ai hiểu, nên nghe để rồi hiểu".
Đây là thành cái gì rồi bác ạ, còn tôi thì tôi chịu :sosad:

nhattutn3

Reaction score
0
Danhartist said:

Cám ơn Bác đã phản hồi nhanh, mình có rất nhiều thắc mắc nữa:

1. Theo mình biết có rất nhiều hội nhóm tổ chức học thiền, hay hoạt động thiền để chữa bệnh. Bà con mình ở quê cũng theo cái này nhiều, cái hoạt động thiền này là sao vậy bạn? Bản chất của mỗi loại thiền có giống nhau không?

2. Có người bà con mình biết đang ngồi thiền, tự nhiên trở nên điên loạn, nói nhảm trong lúc đó, nhiều người nói là thiền ko đúng bị ma nhập hay gì đó. Mình ko tin vụ ma quỷ, nhưng mình nghĩ thiền sai sẽ ảnh hưởng đến thần kinh, bạn nghĩ có đúng ko?

3. Người mới bắt đầu thiền như mình nên tìm hiểu cái j trước, phải tự tập hay cần ai hỗ trợ, và có theo giờ giấc gì không?

anhnt1711

Reaction score
0
Danhartist said:

Thiền giống như là bác tưởng tượng ở trên biển, sóng vỗ ì xèo, và bác quan sát mọi thứ đang diễn ra như thế, và bác biết như thế thôi. Và rồi bác thực ra cũng là một cơn sóng, bác cũng đang vận động ì xèo, và bác cũng biết như thế thôi :D

Mọi hành vi và nhận thức của bác đang diễn ra, và các tiến trình đó đang vận động, và bác biết thế, đó là thiền.

Cái khác biệt với những người bình thường, là họ bị suy nghĩ của họ dẫn dắt một cách bị động, họ cho rằng những suy nghĩ đó là Cá nhân họ, nhưng chúng chỉ là các tiến trình thôi.

Tôi không rõ Thiền có thể giúp cải thiện các vấn đề tâm lý hay không. Có lẽ có, vì tôi có thấy nhiều nơi nói thế. Nhưng do tôi không bị vấn đề tâm lý nên không dám chắc :D

Nhưng thực sự thì thiền giúp tôi điềm tĩnh hơn, và ít khổ (về tâm lý) hơn :D
có chắc đó là do tác dụng của thiềng ko. vì mình ko thiềng thì 10 năm sau. va đập nhiều thì cũng vậy

kothay

Reaction score
0
Danhartist said:

:D
những gì bác mô tả thì trải 10 năm cuộc đời, đa phần người bình thường trong cuộc sống ko cần tuệ căn ko cần thông minh hay ngu ngốc cũng sẽ ngộ ra được

Danhartist

Reaction score
0
Fancy Bitch said:
Bác ơi, em ko rõ cách ngồi thiền cho đúng như thế nào em cứ đọc bên Tây tụi nó ngồi thẳng lưng trên ghế đẩu tập trung vào hơi thở vậy có đúng không ạ ? Trước em ngồi 15 - 20 thấy tập trung hơi thở nhưng em lúc nhắm mắt thế thấy trong màn đêm nó hiện ra sáng sáng một tí thôi.

Bác có sách nào dạy thiền recommend em đi, tiếng Anh cũng được.
Bác ngồi sao ko quan trọng bác ơi, nhưng nên thẳng lưng, đừng thẳng quá nó mỏi thôi :D Nhưng quan trọng nhất là bác phải thấy THOẢI MÁI là được.

Còn bác thiền bác thấy cái gì thì cứ kệ thôi bác, bác đừng quan tâm bất cứ gì hết á. Bác chỉ cần nhận biết mọi thứ, và để chúng trôi qua, thế là thiền :D