Hỏi về cổng lan gigabit của main MSI H97 gaming 3

dungnm13

Reaction score
0

Các bác cho hỏi, sao main của mình chỉ nhận tốc độ cổng Lan là 100 Mbps nhỉ?
Trong khi theo spec thì đây là lan Gigabit. Đã thử cài lại driver nhưng vẫn vậy. Mình nối bằng dây mạng cat5e, dây đúc sẵn hai đầu RJ45. Đang định làm mạng gigabit trong nhà nên giờ mới để ý đến:canny:.

NewOcer

Reaction score
1
dungnm13 said:

Các bác cho hỏi, sao main của mình chỉ nhận tốc độ cổng Lan là 100 Mbps nhỉ?
Trong khi theo spec thì đây là lan Gigabit. Đã thử cài lại driver nhưng vẫn vậy. Mình nối bằng dây mạng cat5e, dây đúc sẵn hai đầu RJ45. Đang định làm mạng gigabit trong nhà nên giờ mới để ý đến:canny:.
- Thím nối con PC vào cái router hay switch nào thì check xem cổng LAN trên mấy con đó là 100Mbps hay 1000Mbps.

- Ngoài ra check lại con router cáp quang nữa. Như con H646GW của Viettel thì 4 cổng LAN của nó chỉ có cổng LAN1 là hỗ trợ gigabit thôi, 3 cổng còn lại là 100Mbps.

- Nếu có điều kiện thay dây chuẩn CAT6 hoặc CAT6A, CAT7 xem. Thấy giờ có bọn Ugreen đang bán dây bấm sẵn đủ độ dài khá ok đó. Mình cũng đang build lại dàn LAN ở nhà thành gigabit nên có chút kinh nghiệm vậy. Dây LAN mình đang dùng là Dintek CAT6, đầu RJ45 của Dintek cũng chuẩn CAT6 luôn. Ngoài ra mình còn dùng thêm vài sợi cáp nhảy CAT7 (patch cord) loại 2m của Ugreen loại cáp dẹp để nối từ router GPON sang con Netgear R7000P

- Lên Lazada kiếm Ugreen Offical Store có bán cáp mạng nội bộ đó, cáp dẹp cáp tròn gì có hết :sexy:

:beauty::beauty:

dungnm13

Reaction score
0
NewOcer said:
- Thím nối con PC vào cái router hay switch nào thì check xem cổng LAN trên mấy con đó là 100Mbps hay 1000Mbps.

- Ngoài ra check lại con router cáp quang nữa. Như con H646GW của Viettel thì 4 cổng LAN của nó chỉ có cổng LAN1 là hỗ trợ gigabit thôi, 3 cổng còn lại là 100Mbps.

- Nếu có điều kiện thay dây chuẩn CAT6 hoặc CAT6A, CAT7 xem. Thấy giờ có bọn Ugreen đang bán dây bấm sẵn đủ độ dài khá ok đó. Mình cũng đang build lại dàn LAN ở nhà thành gigabit nên có chút kinh nghiệm vậy. Dây LAN mình đang dùng là Dintek CAT6, đầu RJ45 của Dintek cũng chuẩn CAT6 luôn. Ngoài ra mình còn dùng thêm vài sợi cáp nhảy CAT7 (patch cord) loại 2m của Ugreen loại cáp dẹp để nối từ router GPON sang con Netgear R7000P

- Lên Lazada kiếm Ugreen Offical Store có bán cáp mạng nội bộ đó, cáp dẹp cáp tròn gì có hết :sexy:

:beauty::beauty:
Cám ơn bạn.
Mình dùng mạng FPT GPON, dùng converter quang G37RC1, sau đó con wr841n v9 làm tổng. Nối wr841n với wr1043nd v3, từ 1043nd nối với máy tính bằng dây mạng cat 5e đúc sẵn mua ngoài cửa hàng. Nhưng máy tính chỉ nhận 100 Mbps. Nên không biết là cổng lan của con main H97 này có bị lỗi không hay do mình gà mờ lên mới hỏi mọi người.

Nhà mình đi dây âm tường hết rồi, giờ mà rút ra đi lại thì oải lắm :sweat:.

NewOcer

Reaction score
1
dungnm13 said:
Cám ơn bạn.
Mình dùng mạng FPT GPON, dùng converter quang G37RC1, sau đó con wr841n v9 làm tổng. Nối wr841n với wr1043nd v3, từ 1043nd nối với máy tính bằng dây mạng cat 5e đúc sẵn mua ngoài cửa hàng. Nhưng máy tính chỉ nhận 100 Mbps. Nên không biết là cổng lan của con main H97 này có bị lỗi không hay do mình gà mờ lên mới hỏi mọi người.

Nhà mình đi dây âm tường hết rồi, giờ mà rút ra đi lại thì oải lắm :sweat:.
Con 841N cổng LAN nó chỉ có 10/100Mbps thôi mà :gach:

Con 1043ND thì Gigabit nhưng từ con 841 đến con 1043 chỉ có 100 thì sao con 1043 ra 1000 được :beauty:

dungnm13

Reaction score
0
NewOcer said:

Con 1043ND thì Gigabit nhưng từ con 841 đến con 1043 chỉ có 100 thì sao con 1043 ra 1000 được :beauty:
Vậy tức là nó sẽ lấy tốc độ thấp nhất ở trong mạng.
Bác cho hỏi câu nữa. Giờ mình lấy con 1043nd làm tổng, rồi mua switch giga về để chia cho các phòng là đủ mạng lan giga đúng không? Tính trường hợp dây dẫn đều đủ chuẩn 5e và bấm hạt mạng chuẩn B. Trong trường hợp mình gắn thêm 2 router phát wifi phía sau switch thì các router này có cần phải có cổng lan giga không?

Cám ơn bác.

NewOcer

Reaction score
1
dungnm13 said:
Vậy tức là nó sẽ lấy tốc độ thấp nhất ở trong mạng.
Bác cho hỏi câu nữa. Giờ mình lấy con 1043nd làm tổng, rồi mua switch giga về để chia cho các phòng là đủ mạng lan giga đúng không? Tính trường hợp dây dẫn đều đủ chuẩn 5e và bấm hạt mạng chuẩn B. Trong trường hợp mình gắn thêm 2 router phát wifi phía sau switch thì các router này có cần phải có cổng lan giga không?

Cám ơn bác.
- Tốt nhất giờ mua cáp CAT6 đi thím, ngon hơn thì CAT6A hoặc CAT7. Mình đi trong nhà mà phải đi cáp FTP chống nhiễu đây, do mình kĩ với tính xa, chỉ có mấy cái SmartTV là đi cáp UTP loại cáp dẹp CAT6 cho đỡ chi phí thôi :chaymau:

- Con 1043ND của thím version mấy mình không rõ, của mình đang dùng là ver1.8 mua từ năm 2012, model 2010. Phát wifi thì ổn nhưng không xa và không xuyên nhiều, thường phải reset mỗi ngày để ping chơi game tốt. Còn cáp bây giờ thím cứ bấm thẳng đi, mấy thiết bị bây giờ nó có chuẩn MDIX gì đó tự phân biệt cáp chéo thẳng rồi, đừng quan tâm :beauty:

- Nếu mấy con Access Point dùng để phát wifi thì chắc không cần cổng LAN gigabit đâu. Còn cứ cái gì cần nối cổng LAN thì cổng LAN phải là gigabit nó mới nhận trên 1.0Gbps. Chứ con router tổng giga, con switch cũng giga mà con AP chỉ có 100Mbps thì nó cũng chỉ cho ra 100Mbps là tối đa thôi.

omgoodness

Reaction score
0
NewOcer said:

Phát biểu tào lao. PC cắm vô con 1043nd thì link speed phải là 1Gbps, còn tốc độ thực ra ngoài bao nhiêu là chuyện khác.

Chủ thớt coi lại sợi dây, xem lõi nó có mấy sợi ? 4 hay 8 sợi ?

on6

Reaction score
0
lan mainboard update driver mới nhất,đầu hạt mạng đạt chuẩn 1gb,cáp mạng cat5 cat5e trở lên, cổng switch cũng phải 1gb, phải thỏa hết các yêu cầu trên mới đạt 1gb, nếu đã thỏa mãn trên mà vẫn ko đạt 1gb thì cách bấm đầu hạt chưa chuẩn ạ

lethanhtuan2895

Reaction score
0
on6 said:
lan mainboard update driver mới nhất,đầu hạt mạng đạt chuẩn 1gb,cáp mạng cat5 cat5e trở lên, cổng switch cũng phải 1gb, phải thỏa hết các yêu cầu trên mới đạt 1gb, nếu đã thỏa mãn trên mà vẫn ko đạt 1gb thì cách bấm đầu hạt chưa chuẩn ạ
https://phongvu.vn/thi-t-b-m-ng/cap-...6-slim-3m.html

Em mua cáp này bên phong vũ thấy cat6, main hỗ trợ lan gigabit 1gbps, cục dasan 646 viettel hỗ trợ gigabit mà nó chỉ nhận 100mbps là sao vậy bác :sweat:

NewOcer

Reaction score
1
omgoodness said:
Phát biểu tào lao. PC cắm vô con 1043nd thì link speed phải là 1Gbps, còn tốc độ thực ra ngoài bao nhiêu là chuyện khác.

Chủ thớt coi lại sợi dây, xem lõi nó có mấy sợi ? 4 hay 8 sợi ?
Mình quên, tự gạch :gach: :adore:

lethanhtuan2895 said:
https://phongvu.vn/thi-t-b-m-ng/cap-...6-slim-3m.html

Em mua cáp này bên phong vũ thấy cat6, main hỗ trợ lan gigabit 1gbps, cục dasan 646 viettel hỗ trợ gigabit mà nó chỉ nhận 100mbps là sao vậy bác :sweat:
Con 646 thím coi trên hộp nó chỉ có 1 cổng LAN Gigabit, 3 cổng còn lại là 100Base-T thôi. Con 646GW của mình chỉ có cổng LAN1 support 10/100/1000Mbps thôi.

Cáp nhảy (patch cord) thì mua của Dintek, Commscope, Ugreen ngon á. Ugreen nó có loại cáp UTP dẹp dễ đi với bẻ ngon hơn, trên Lazada có Offical Store của nó đó.