Hỏi về 2 cổng M.2 Sata và M.2 PCIe

recca2007

Reaction score
0
Chào mọi người,
Mình hiện tại đang thắc mắc về M.2 Sata và M.2 PCIe thì có phải 2 loại này đều có thể cắm được 1 cổng đúng không? Xin giải thích rõ hơn về vấn đề này.
Cám ơn ạ :)

tuanthanh93

Reaction score
0
recca2007 said:
Chào mọi người,
Mình hiện tại đang thắc mắc về M.2 Sata và M.2 PCIe thì có phải 2 loại này đều có thể cắm được 1 cổng đúng không? Xin giải thích rõ hơn về vấn đề này.
Cám ơn ạ :)
SSD M.2 sata3 chỉ gắn vào cổng M.2 trên main có ghi hỗ trợ sata3 và nếu gắn vô khe M.2 chỉ hỗ trợ PCle 3x4 thì nó không nhận đâu. Khi bạn gắn SSD M.2 sata3 vào khe M.2 thì một cổng sata3 nào đó trên main của bạn sẽ bị vô hiệu hóa.

recca2007

Reaction score
0
tuanthanh93 said:
Khi bạn gắn SSD M.2 sata3 vào khe M.2 thì một cổng sata3 nào đó trên main của bạn sẽ bị vô hiệu hóa.
Theo câu này mình đọc đang hiểu: tức là vẫn có main hỗ trợ 1 cổng có thể gắn M.2 SATA hoặc gắn M.2 PCie, tuy nhiên nếu gắn M.2 SATA thì ví dụ main có 4 cổng SATA III thì sẽ bị vô hiệu hóa còn 3 cổng.
Mình hiểu vậy có đúng ko nhỉ?

pitroy

Reaction score
0
Cắm chung đc, còn main nhận cả 2 hay ko thì còn tùy. Nvme thì B85 đổ xuống đa phần ko nhận, H97 trở lên phải mod bios, z97 một số con update bios thì có luôn.

skylake về sau là nhận nvme, còn nhận full speed ko thì tùy. Kabylake về sau thì full dc x4, dòng h thì căng đét x2.

tuanthanh93

Reaction score
0
recca2007 said:
Theo câu này mình đọc đang hiểu: tức là vẫn có main hỗ trợ 1 cổng có thể gắn M.2 SATA hoặc gắn M.2 PCie, tuy nhiên nếu gắn M.2 SATA thì ví dụ main có 4 cổng SATA III thì sẽ bị vô hiệu hóa còn 3 cổng.
Mình hiểu vậy có đúng ko nhỉ?
Đúng rồi đó bạn. Một điều nữa là bạn cần lưu ý là một số dòng main giá rẻ hoặc cấp thấp hơn thì khí bạn gắn SSD M.2 PCle 3x4 vào cái cổng M.2 có hỗ trợ sata3 thì tốc độ cái SSD của bạn chỉ còn là PCle 3x2 thôi.

Ví dụ tôi từng dùng qua cái main Gigabyte H370 Aorus Gaming 3 thì cái khe M.2 thứ hai nằm dưới cái card màn hình tốc độ của nó chỉ là PCle 3x2. Hiện tại thì tôi đang dùng main MSI Z370 Gaming Pro Carbon AC thì 2 cái khe M.2 đề chạy được max tốc độ hết.

Mua main bạn nên vào trang chủ tải cái hướng dẫn sử dụng về rồi kiếm cái M.2 & Sata Combination Table để xem trước giống trong hình mình up lên ( trong hình là cái bảng kết hợp của cái main MSI Z370 Gaming Pro Carbon AC của mình ).

Reaction score
1
tuanthanh93 said:
Đúng rồi đó bạn. Một điều nữa là bạn cần lưu ý là một số dòng main giá rẻ hoặc cấp thấp hơn thì khí bạn gắn SSD M.2 PCle 3x4 vào cái cổng M.2 có hỗ trợ sata3 thì tốc độ cái SSD của bạn chỉ còn là PCle 3x2 thôi.

Ví dụ tôi từng dùng qua cái main Gigabyte H370 Aorus Gaming 3 thì cái khe M.2 thứ hai nằm dưới cái card màn hình tốc độ của nó chỉ là PCle 3x2. Hiện tại thì tôi đang dùng main MSI Z370 Gaming Pro Carbon AC thì 2 cái khe M.2 đề chạy được max tốc độ hết.

Mua main bạn nên vào trang chủ tải cái hướng dẫn sử dụng về rồi kiếm cái M.2 & Sata Combination Table để xem trước giống trong hình mình up lên ( trong hình là cái bảng kết hợp của cái main MSI Z370 Gaming Pro Carbon AC của mình ).

Z370 thì đa phần 2 cổng đều x4. Còn H370, B360 đa phần thì 1x4, 1lai, nghĩa là gắn Nvme hay sata đều được. Thường thì chỉ gắn 1x4 thôi nên không vấn đề gì :sexy:

traiduongfo

Reaction score
0
mình cũng sài z370 gaming pro carbon như trên. Đang thắc mắc là nếu mua hộp mở rộng m2 qua khe pcie x16 gắn vào thì có bị giới hạn như bảng trên không:sexy::sexy:

visaoyeu

Reaction score
0
traiduongfo said:
mình cũng sài z370 gaming pro carbon như trên. Đang thắc mắc là nếu mua hộp mở rộng m2 qua khe pcie x16 gắn vào thì có bị giới hạn như bảng trên không:sexy::sexy:
1 con đường đang đi 4 xe, thì lên 8 xe có bị nghẽn ko.
Còn z370 gì gì đó thì cũng vậy thôi :sexy::sexy: có điều kiện thì táng e dung lượng cao đó bác