[Ham Rẻ] Overview Trâu XFX 580 4GB

Tim-kun

Reaction score
0
Night's King said:
80 là temp của gpu thôi, còn VRM, VRAM kìa

Được gửi từ iPhone 8 - vozForums
temp VRM các kiểu nó tỉ lệ thuận với temp gpu thôi :chaymau: gpu mà 80 thì ko thể nóng tới lỗi dc, thì mấy thằng kia cũng thế
bọn Mini hay REF toàn tầm 80->85* theo như ông chắc VRM các kiểu cháy hét rồi :">
cơ bản con vga nó lỗi sẵn thôi chứ nhiệt thế rất bình thường 1438708

BOT

Administrator
Reaction score
4
Night's King said:
80 là temp của gpu thôi, còn VRM, VRAM kìa

Được gửi từ iPhone 8 - vozForums
temp VRM các kiểu nó tỉ lệ thuận với temp gpu thôi :chaymau: gpu mà 80 thì ko thể nóng tới lỗi dc, thì mấy thằng kia cũng thế
bọn Mini hay REF toàn tầm 80->85* theo như ông chắc VRM các kiểu cháy hét rồi :">

vanhieu89

Member
Reaction score
0
Tim-kun said:
Ko tỉ lệ thuận đâu nhé, mà cũng có biết tỉ lệ bao nhiêu đâu :gach: Quan trọng là khả năng chịu nhiệt của vrm rất cao (tầm 110* sẽ tự ngắt) nhưng chạy temp cao lâu dài sẽ lão hóa nhanh (vàng board, thậm chí cháy nổ).

Còn ref GPU nó nóng thôi chứ quạt lồng sóc ngay chỗ vrm nên hơi bị mát đấy :gach: Còn đám mini ko chấp vì nó thuộc dạng cùi nhất rồi, nhưng đám này thường boost thấp để giảm điện nên cũng đỡ chút.

Tim-kun

Reaction score
0
vanhieu89 said:
Ko tỉ lệ thuận đâu nhé, mà cũng có biết tỉ lệ bao nhiêu đâu :gach: Quan trọng là khả năng chịu nhiệt của vrm rất cao (tầm 110* sẽ tự ngắt) nhưng chạy temp cao lâu dài sẽ lão hóa nhanh (vàng board, thậm chí cháy nổ).

Còn ref GPU nó nóng thôi chứ quạt lồng sóc ngay chỗ vrm nên hơi bị mát đấy :gach: Còn đám mini ko chấp vì nó thuộc dạng cùi nhất rồi, nhưng đám này thường boost thấp để giảm điện nên cũng đỡ chút.
vấn đề ở đây là tôi bảo nhiệt của ông ở trên như thế rẩt rất là bình thường, gpu mới 70 đã sọc hình thì ông nhắm dàn VRM các kiểu dc bn độ đâu :chaymau:
rõ ràng chính là do bản thân con vga có vấn đề, ở đâu chưa rõ(khả năng cao là VRM, Vram) chứ ko phải là do nhiệt độ quá cao mà lỗi(nhiệt chỉ là phần phụ thôi)
tốt nhất là nên bán xác thôi :doubt: 1438708

vanhieu89

Member
Reaction score
0
Tim-kun said:
vấn đề ở đây là tôi bảo nhiệt của ông ở trên như thế rẩt rất là bình thường, gpu mới 70 đã sọc hình thì ông nhắm dàn VRM các kiểu dc bn độ đâu :chaymau:
rõ ràng chính là do bản thân con vga có vấn đề, ở đâu chưa rõ(khả năng cao là VRM, Vram) chứ ko phải là do nhiệt độ quá cao mà lỗi(nhiệt chỉ là phần phụ thôi)
tốt nhất là nên bán xác thôi :doubt: 1438708
Nói bản thân vga có vấn đề cũng ko sai. Vì lúc đó quên chạy custom fan nên vga sẽ auto fan như bios, mà gặp vấn đề thì đúng là nó đuối so với bình thường.

Nhưng việc gpu lên 70* mới bị sọc, trong khi dùng bình thường 60* trước đó ko sao. Điều đó chứng tỏ có liên quan tới nhiệt thật, nó thực sự là tác nhân. Nhưng có vẻ tác nhân chính ở đây là fan vì để auto thì tầm 60* mới bắt đầu quay, tới 70* chắc mới quay tầm 25% fan (mà dễ chết 1 fan rồi cũng nên, nhờ đó mà bên quạt khu vrm ko chạy temp lên rất nhanh, trong khi bên gpu vẫn được nửa quạt chạy nên tản nhiệt được) :gach:

Eldegal

Reaction score
1

cho hỏi mấy bác stock clock undervolt còn 950mV
Chạy unigine ra kết quả thì sập wattman , chơi ffxv bench thì ko làm sao tức là undervolt thành công đúng ko bác , chỉ là driver có vấn đề ? E đang chạy 18.12.2
À con này trâu Pulse 570 ITX có 1 fan nên chưa hi vọng là oc thêm đc gì , mát là đc :sweat: đc cái ram hynix

vanhieu89

Member
Reaction score
0
Eldegal said:

cho hỏi mấy bác stock clock undervolt còn 950mV
Chạy unigine ra kết quả thì sập wattman , chơi ffxv bench thì ko làm sao tức là undervolt thành công đúng ko bác , chỉ là driver có vấn đề ? E đang chạy 18.12.2
À con này trâu Pulse 570 ITX có 1 fan nên chưa hi vọng là oc thêm đc gì , mát là đc :sweat: đc cái ram hynix
Mấy cái đó ko vấn đề gì thì nói chung pass rồi :chaymau:

Nhưng chạy xong bench thì sập Wattman (chắc là đơ Wattman rồi reset thông số đúng ko) thì nên thử lại xem.

Nói chung cứ thêm 25mV (để lên 975mV) đi cho thoải mái, temp cũng thêm tầm 2-3* thôi :chaymau:

Eldegal

Reaction score
1
vanhieu89 said:
Mấy cái đó ko vấn đề gì thì nói chung pass rồi :chaymau:

Nhưng chạy xong bench thì sập Wattman (chắc là đơ Wattman rồi reset thông số đúng ko) thì nên thử lại xem.

Nói chung cứ thêm 25mV (để lên 975mV) đi cho thoải mái, temp cũng thêm tầm 2-3* thôi :chaymau:
do driver bác ạ :chaymau: về 18.9.3 chạy ngon ngẻ , mà cho e hỏi phát
380x với 570 cùng 1 game ( nier ) cùng 1 setting 60fps capped nhưng con 380x di chuyển sang các vùng khác nhau nó hay giật 1-2 nhát , còn 570 thì thì nuột luôn là do vram load ko kịp hay ntn đấy bác . Game vứt ở ổ ssd :pudency:

vanhieu89

Member
Reaction score
0
Eldegal said:
do driver bác ạ :chaymau: về 18.9.3 chạy ngon ngẻ , mà cho e hỏi phát
380x với 570 cùng 1 game ( nier ) cùng 1 setting 60fps capped nhưng con 380x di chuyển sang các vùng khác nhau nó hay giật 1-2 nhát , còn 570 thì thì nuột luôn là do vram load ko kịp hay ntn đấy bác . Game vứt ở ổ ssd :pudency:
Mình ko chơi Nier nên ko rõ thế nào :chaymau:

Nhưng có thể là do chuyển vùng mới, lượng dữ liệu cần render nhiều thì 380X bị đuối; nhưng cũng có thể do driver tối ưu nữa từng dòng nữa (dù sao đám Polaris mới và 380X cũ cũng có sự khác biệt)

mastergmo

Reaction score
0
Các bác chạy furmak ghé tai gần cad xem có tiếng re re đứt đoạn không ạ tự nhiên hôm qua giờ cứ load nặng là nó kêu ,:sosad:khó chịu vãi

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 4X bằng vozFApp