Độ thêm quạt bàn vào trong PC

bobimbap

Reaction score
0
Last Updated 29-04-2018 at 09:05
Chào các bác, tình hình là em mới có cây quạt bàn nằm lăn lóc ko để ý ko xài. Thấy quạt nhỏ mà gió thổi siêu mạnh với mát quá nên nảy lên ý tưởng gắn thử vào trong case. Ra được như trong hình. Nhìn cũng nhỏ gọn, chạy cũng êm. Theo như quan sát thì bình thường máy em để idle nhiệt độ rơi vào khoảng từ 35C-40C. Thêm cây quạt chỉa trực tiếp vô thì giảm xuống từ 29C-35C. Cảm thấy rất hài lòng. Quan sát thấy thì ko ảnh hưởng gì đến airflow vì chỉa trực tiếp vào intake (push) rồi outtake (pull) hết ra phía sau. Sẵn tiện tản nhiệt luôn cho RAM Các bác cho hỏi như vậy có hợp lý chưa và về lâu dài có ảnh hưởng hay gây hại gì hay ko?

Chào các bác, tình hình là em mới có cây quạt bàn nằm lăn lóc ko để ý ko xài. Thấy quạt nhỏ mà gió thổi siêu mạnh với mát quá nên nảy lên ý tưởng gắn thử vào trong case. Ra được như trong hình. Nhìn cũng nhỏ gọn, chạy cũng êm. Theo như quan sát thì bình thường máy em để idle nhiệt độ rơi vào khoảng từ 35C-40C. Thêm cây quạt chỉa trực tiếp vô thì giảm xuống từ 29C-35C. Cảm thấy rất hài lòng. Quan sát thấy thì ko ảnh hưởng gì đến airflow vì chỉa trực tiếp vào intake (push) rồi outtake (pull) hết ra phía sau. Các bác cho hỏi như vậy có hợp lý chưa và về lâu dài có ảnh hưởng hay gây hại gì hay ko?

QuynhNhu

Reaction score
0
Cho cai quạt vào làm mất giá trị cái case:go:

NHA KHOA HOC VI DAI

Reaction score
0
quạt thì rung thêm thôi chứ chả có vấn đề gì cơ mà bị xấu

Được gửi từ A.I. - vozForums

abaosuicao

Reaction score
1
nhìn cũng vui, gắn cho nó tí rgb nữa cho đủ bài :gach:
trc có gắn 1 con fan 9-12 thổi thẳng vào tản, cơ mà vga load thì hơi nóng bay lên lại thổi vào tản à

dangduyhao

Reaction score
0
Vì case của bác khá lớn + bác đã test rồi nên em nghĩ vấn đề tản nhiệt có hiệu quả cho CPU, còn các chỗ khác thì bác test thêm xem nhiệt có bị tập trung ở đâu không (Em nghĩ cũng okie thôi nhưng cứ cẩn thận cho chắc).

Có 2 cái em thấy chưa ổn:
1. Thẩm mỹ: Cái này thì tùy quan điểm từng người.
2. Độ rung của quạt: Với vị trí bác gắn quạt như hình (khá gần HDD) thì bác nên bật quạt chạy (không bật máy) để xem ổ HDD có bị rung nhiều không. Nếu có thì sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ HDD và nguy hại hơn là hỏng data. Nếu có thì nên đệm thêm đệm cao su ở chỗ bắt quạt với case, hoặc dịch chuyển vị trí sao cho phù hợp. Còn nếu bác dùng toàn SSD thì không lo vấn đề này.

viendv1905

Reaction score
0
dangduyhao said:
Vì case của bác khá lớn bác đã test rồi nên em nghĩ vấn đề tản nhiệt có hiệu quả cho CPU, còn các chỗ khác thì bác test thêm xem nhiệt có bị tập trung ở đâu không (Em nghĩ cũng okie thôi nhưng cứ cẩn thận cho chắc). Ảnh
Có 2 cái em thấy chưa ổn:
1. Thẩm mỹ: Cái này thì tùy quan điểm từng người.
2. Độ rung của quạt: Với vị trí bác gắn quạt như hình (khá gần HDD) thì bác nên bật quạt chạy (không bật máy) để xem ổ HDD có bị rung nhiều không. Nếu có thì sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ HDD và nguy hại hơn là hỏng data. Nếu có thì nên đệm thêm đệm cao su ở chỗ bắt quạt với case, hoặc dịch chuyển vị trí sao cho phù hợp. Còn nếu bác dùng toàn SSD thì không lo vấn đề này.
Chuẩn bác ! Ổ cứng HDD mà rung là nhanh đi lắm !
Gửi từ NOKIA bằng vozFApp

chualomlom

Reaction score
1
cuongnhatrangntu said:
mình nghĩ ko cần thiết
quả tản CPU của bác như vậy OK rồi
Nếu đúng như test của thớt là giảm được tận 6-7 độ thì đáng bro ơi Chỉ có cái chả biết nhiệt độ môi trường dư lào mà xuống ác thế. chứng tỏ case không ổn về khoản tản nhiệt. Cái case của mềnh giờ mở hông thốc quạt vào nó cũng chỉ xuống thêm khoảng 3 độ max. lấy máy nén khí (bơm xe máy) xịt thẳng vào RAD tản thì cũng giảm thêm được độ 4-5 độ là cùng so với nguyên hệ thống tản của nó. (Đang dùng rad 360 6 quạt kéo đẩy)

hieu173

Reaction score
0
ảnh hưởng đến thẩm mỹ thôi, chớ mát thì chắc mát hơn 1-3 độ là cùng.