quynhmayngoc

Reaction score
0
Mới quất con trâu rx 470 bên thns về cài driver mới nhất của amd sao cái wattman chỉ phần volt nó ko save, có cách nào khắc phục không các thím ?

im8700

Reaction score
0
Dùng AMD thì nhất định phải biết hạ vol :sexy: hạ đến 1 mức nào đó kết hợp với chỉnh tốc độ fan thì giảm có khi 12 13 độ

Mrdatvip7

Reaction score
0
em vừa mới lấy 1 con rx 480 4gb về, test furmark 2560x1440 - 8x MSAA được 20p thì bị màn xanh: DRIVER IRQL_LESS_OR_NOT_EQUAL. nhiệt độ tối đa furmark là 68 độ (khoảng đoạn cuối lúc gần bị màn hình xanh thì tầm 64 độ). Idle khoảng 28-35 độ, sau khi bị mhx khởi động lại thì lại bình thường thì có làm sao không ạ? :sosad:

yuami.601

Reaction score
1
itsmeaj said:
Hạ voltage để giảm nhiệt độ dễ lắm.

khi gắn card amd vào rồi thì cài cái bộ Adrenalin Edition của card vào : https://www.amd.com/en/support/graph.../radeon-rx-480

Cài xong, khởi động lại máy, click phải ra màn hình xong chọn AMD Radeon settings, xong nó hiện ra bảng như bên dưới.

Click vô tab Gaming, chọn Global Settings, chọn Global Wattman

Xong nó sẽ hiện ra khá nhiều thông số để tinh chỉnh, giờ chú ý cái phần GPU đầu tiên bên trái, sẽ thấy từ State 0 Min ---> State 7 Max, phần Frequency (%) thì để nguyên không đụng vào, phần Voltage Control (mV) thì State 4 --> State 7 Max click vô chuyển từ Auto sang Manual để hạ thông số xuống, mặc định như con rx 580 mình đang xài thì khi ấn sang Manual thì State 4 nó đã lên 1162 rồi, giờ chọn lại trong từng khung thông số mong muốn thôi.

Ở hình dưới là thông số mình đang chỉnh cho con rx 580, có vẻ mát hơn khi để auto từ 5-6 độ mà chạy stable không crash hay gì cả.

Mặc định ban đầu

Sau khi hạ voltage và chọn lại fan curve (temperature)

2 phần khoanh đỏ lại là 2 chỗ mình chỉnh trong cái adrenalin này, phần Temperature nói thêm, Max là nhiệt độ mà nếu card chạm đến ngưỡng đó, nó sẽ tự hạ xung mem để giảm nhiệt độ, ví dụ từ 2000 về 1750 chẳng hạn, kéo theo fps trong game lúc đó sẽ giảm, ví dụ đang từ ổn định 60 còn 45-50. Còn Target là quạt sẽ tự động chạy để luôn duy trì nhiệt độ ở mức 65 như hình, nếu quạt đã chạy 100% nhưng thùng máy quá nóng khiến nó lên 80 thì card sẽ tự hạ xung, cái Max này bạn có thể tăng lên 90 cũng đc.

Cái thông số này sẽ tự reset lại mặc định mỗi khi cập nhật cái radeon software lên bản mới, vì vậy sau khi chỉnh thì góc phải bên trên có chỗ Save Profile ấy, sau khi update lên bản mới thì chọn lại profile thôi.
Đánh dấu tối về chỉnh :)

virusmamut

Reaction score
0
im8700 said:
Dùng AMD thì nhất định phải biết hạ vol :sexy: hạ đến 1 mức nào đó kết hợp với chỉnh tốc độ fan thì giảm có khi 12 13 độ
bác chỉ cụ thể em chưa biết hạ thế nào cho phải cụ thể là giảm bao nhiêu ? hic hic

virusmamut

Reaction score
0
ducanh317 said:
chuyển khe pci khác hoặc update bios nhé thanh niên. trước mình cũng đã bị đã bị update bios oke luôn đó.
chắc không phải bác ạ mình thử cắm display port vẫn ok bác ơi.
macmillan said:
Boot legacy hay uefi ? :shame:

Được gửi từ M21 suppressed - vozForums

muckc

Reaction score
0
Em mới mua rx 480 4GB bên THNS mà sao core clock nó nhảy lên xuống dù ko xài gì, có bác nào vậy ko

mastergmo

Reaction score
0
muckc said:
Em mới mua rx 480 4GB bên THNS mà sao core clock nó nhảy lên xuống dù ko xài gì, có bác nào vậy ko
Ảnh Ảnh
TƯởng cái Coreck thì phải nhảy liên tục là đúng chứ chiứ nhỉ
Gửi từ Xiaomi Redmi Note 4X bằng vozFApp

yuami.601

Reaction score
1
muckc said:
Sao mà temp mới 4x độ mà quạt đã quay 34% nhỉ.

Blood&Rose

Reaction score
0
Nếu chạy 2 màn thì bình thường, con SP 580 của tui 1 màn thì 4x quạt ko quay, 2 màn là 4x quạt quay 3x% ngay