Chia sẻ chuyện chi tiêu , tiết kiệm trong gia đình

simplemind

Reaction score
0
Như tít, hôm nay vợ tự dưng ngồi thỏ thẻ tâm sự chuyện chi tiêu gia đình nên lên đây chia sẻ trường hợp gđ mình cho mọi người :byebye:
Sơ qua, mình 9x đời đầu, vợ hơn 1 tuổi,học cùng lớp và yêu nhau từ năm nhất ĐH , ra trường 3 năm thì cưới, giờ đã có 1 nhóc 4 tuổi . Mình và vợ ở nhà riêng do bố mẹ mình cho , gđ nội ngoại 2 bên ở gần . 2 vc đi làm tổng lương khoảng trên 20tr , có thu nhập phụ do mình và vợ cùng làm nghề sales.
Tính mình thì tiết kiệm , mình mua những gì phục vụ nhu cầu cá nhân , cần thiết chứ không hay chi tiêu nhiều . Ví dụ , mình thấy cái điện thoại 4-5tr đáp ứng đủ nhu cầu là mua xài chứ không có nhu cầu mua cái đt vài chục triệu :">:"> . Vơ mình thì bà ấy mắc bệnh shopping quá đà, chưa đến mức nghiện cơ mà cũng hơi nghiêm trọng . 2 vc lương hơn 20tr, vợ mình có profit từ sales nữa nên tính trung bình 1 tháng thêm được 5tr nữa mà tháng nào cũng hết, ko có dư ra tích lũy . Mình biết những cũng không để ý nhiều vì mảng thu nhập thêm từ sales của mình cũng đủ tiết kiệm.
Câu chuyện hôm nay là vợ mình bảo, giờ bà ấy chỉ nhận 3tr/tháng từ mình + lương bà ấy 10tr để chi tiêu , còn khoản profit từ sales của bà ấy + lương bảo mình giữ tiết kiệm chứ bà ấy giữ tièn sợ liệu tiêu linh tinh . Rồi còn nhờ khóa tạm fb của bà ấy để tránh lượn lờ mua linh tinh. Mình vừa bực vừa buồn cười :shame::shame: . Nhưng thôi, vợ mình quyết tâm được thì tốt, từ năm 2020 bắt đầu chính sách đấy.
Trên đây là câu chuyện nhà mình, nhà các bác thì sao .:sogood::sogood:

accost

Reaction score
0
Lấy được con vợ ko biết căn cơ thì nhục rồi, đàn ông thì khó kiểm soát chi tiêu chứ đàn bà mà ko làm đc việc đấy thì nát. Thôi cố cày nhiều tiền để nó tiêu ko phải nghĩ đi ko thì suốt ngày đau đầu vì tiền thôi.

P/s: nhà mình thì m tiêu 10tr, vợ tiêu 15tr cho sinh hoạt cơ bản của nhà. Chả có việc gì lớn ngoài sửa nhà hoặc mua đồ đạc gì lớn trong nhà. Thấy cuộc sống cũng k nặng đầu vì tiền lắm, điều kiện đến đâu dùng đến đấy thôi.

dang vuadauau

Reaction score
0
accost said:
Lấy được con vợ ko biết căn cơ thì nhục rồi, đàn ông thì khó kiểm soát chi tiêu chứ đàn bà mà ko làm đc việc đấy thì nát. Thôi cố cày nhiều tiền để nó tiêu ko phải nghĩ đi ko thì suốt ngày đau đầu vì tiền thôi.

P/s: nhà mình thì m tiêu 10tr, vợ tiêu 15tr cho sinh hoạt cơ bản của nhà. Chả có việc gì lớn ngoài sửa nhà hoặc mua đồ đạc gì lớn trong nhà. Thấy cuộc sống cũng k nặng đầu vì tiền lắm, điều kiện đến đâu dùng đến đấy thôi.
tiêu 25tr thì chắc nhà bác cũng kiếm khoảng trên 80tr nhỉ

accost

Reaction score
0
dang vuadauau said:
tiêu 25tr thì chắc nhà bác cũng kiếm khoảng trên 80tr nhỉ
Thu nhập vợ e vừa đủ cả nhà tiêu, e thì thất nghiệp ở nhà ăn bám thôi.

hoangtpf4

Reaction score
1
accost said:
Thu nhập vợ e vừa đủ cả nhà tiêu, e thì thất nghiệp ở nhà ăn bám thôi.
Chạn to sướng thật :byebye:

accost

Reaction score
0
hoangtpf4 said:
Chạn to sướng thật :byebye:
Học theo phong trào của vozer thôi. Mà mới kiếm đc chạn gỗ ko kiếm đc chạn kim cương.

CuongNQ

Reaction score
1
Làm sao mỗi tháng để ra được tầm 10 triệu thì mới vào vùng an toàn nhé.

Các vấn đề về sức khỏe thì mua bảo hiểm.