<Cần giúp đỡ> Cổng usb trên main của IBM X3100 M3

vonguyentu

Reaction score
0
Tình hình là em mới lượm đc cái máy trạm IBM X3100 M3 về làm máy cá nhân dùng chơi chơi. Mọi việc ổn cả mỗi tội cái cổng USB phía sau trên main chập chờn, cứ để qua 1 đêm nó lại không nhận phím, chuột hay usb gì cắm vô cả, mặc dù điện vẫn có (con chuột của em có máy cái đèn led vẫn sáng mặc dù không nhận chuột). Chạy driver chipset lại thì lại nhận, rồi qua 1 đêm lại như cũ. Xin các cao nhân cho cao kiến giúp em cái. Ah em cài win 10 pro 64 ah. :stick::stick::stick:

raucaixanh

Reaction score
0
qua đêm có rút điện ra ko ??? 2 có cổng USB trước thì xem thế nào !

vonguyentu

Reaction score
0
raucaixanh said:
qua đêm có rút điện ra ko ??? 2 có cổng USB trước thì xem thế nào !
qua đêm không rút điện ra ạ. 2 cổng usb trước vẫn dùng bình thường :stick::stick: . Ah phát hiện ra ra reset lại thì nó lại nhận bình thường :chaymau:

raucaixanh

Reaction score
0
vonguyentu said:
qua đêm không rút điện ra ạ. 2 cổng usb trước vẫn dùng bình thường :stick::stick: . Ah phát hiện ra ra reset lại thì nó lại nhận bình thường :chaymau:
Mình ko nhớ có phải ko nhưng main server 1 số đặc tính hơi quái .
Nhưng cũng có thể.
Thử để sleep xem thế nào .
Driver của down từ trang chủ hay chạy win 10 dò tự động vậy ?

vonguyentu

Reaction score
0
raucaixanh said:
Mình ko nhớ có phải ko nhưng main server 1 số đặc tính hơi quái .
Nhưng cũng có thể.
Thử để sleep xem thế nào .
Driver của down từ trang chủ hay chạy win 10 dò tự động vậy ?
của em là driver dò tự động ạ. Tìm down từ trang chủ không có :chaymau:

raucaixanh

Reaction score
0
vonguyentu said:
của em là driver dò tự động ạ. Tìm down từ trang chủ không có :chaymau:
À ra thế .... driver tự động win 10 chỉ cho 1 kết tương đồng chứ ko driver chính thức nên có thể đây là nguyên nhân .

:byebye: Xài hàng server có đặc thù riêng của nó mà .

vonguyentu

Reaction score
0
raucaixanh said:
À ra thế .... driver tự động win 10 chỉ cho 1 kết tương đồng chứ ko driver chính thức nên có thể đây là nguyên nhân .

:byebye: Xài hàng server có đặc thù riêng của nó mà .
Rồi giờ làm sao bác. Po tay với nó ah :chaymau:

raucaixanh

Reaction score
0
vonguyentu said:
Rồi giờ làm sao bác. Po tay với nó ah :chaymau:
chạy driver ko chính chủ chậm chờn là điều có thể.

Trên trang chủ nó ko driver cho win 10 / 7 . thực tế cấu hình này đâu hỗ trợ cho win 10

Còn việc tại sao 2 cổng trước nó hoạt động đc thì có thể do có 2 chip điều khiển .

Chip điều khiển ở 2 usb cổng trước nó ép chạy đc . Mà cho hỏi 2 cổng trước là bản 3.0 hay 2.0 vậy . X3100 2 thế hệ - hệ đầu cổng trước 2.0 sau đó 3.0 - nhưng tất cả cổng USB sau đều 2.0 hết.

--- Giải quyết đơn giản trước mắt là kiếm khe PCI usb cắm vào - Hub USB3:go:

vonguyentu

Reaction score
0
raucaixanh said:
chạy driver ko chính chủ chậm chờn là điều có thể.

Trên trang chủ nó ko driver cho win 10 / 7 . thực tế cấu hình này đâu hỗ trợ cho win 10

Còn việc tại sao 2 cổng trước nó hoạt động đc thì có thể do có 2 chip điều khiển .

Chip điều khiển ở 2 usb cổng trước nó ép chạy đc . Mà cho hỏi 2 cổng trước là bản 3.0 hay 2.0 vậy . X3100 2 thế hệ - hệ đầu cổng trước 2.0 sau đó 3.0 - nhưng tất cả cổng USB sau đều 2.0 hết.

--- Giải quyết đơn giản trước mắt là kiếm khe PCI usb cắm vào - Hub USB3:go:
toàn cổng 2.0 thôi ạ. cái vụ PCI usb này hay nè. Làm cái PCI usb 3.0 được đấy bác nhỉ :adore:

raucaixanh

Reaction score
0
vonguyentu said:
toàn cổng 2.0 thôi ạ. cái vụ PCI usb này hay nè. Làm cái PCI usb 3.0 được đấy bác nhỉ :adore:
https://www.lazada.vn/products/card-...dfmhv&search=1

Thích thì cứ chiến !

Nhưng khoang .

Phiền Bro - chụp hình thông tin thiết bị usb :) lúc nó ko nhận các cổng usb sau !và lúc nhận đc ?

G cứ thử xem 1 chút . bro biết phần mền 3DP chip ko ??? thử thằng dò driver thử xem có cái nào oke hơn ko ?

Rồi tính đến đường ko đc tính đến đường PCI - Hub usb.

Mình quên khấy cái này ! vd như ở hình này - chỗ nào báo chấm ? là chưa có driver:adore:chỗ báo ! là driver cũ hoặc ko đúng chuẩn .

Usb driver nằm mainboard !

Còn 1 số soft khác tìm driver nữa nhưng đa số phải có bản quyền . ***** virus nữa khổ .... bỏ qua 1 bên nhưng ko chắc khả quan hơn .