Các thím tôn trọng ba mình vì điều gì ?

Thèm Người Yêu

Reaction score
0
Thằng cu nhà mình chắc qua tết vài tháng là chui ra rồi , tự nhiên nghĩ tới cảm giác làm ba thấy nhiều cảm xúc khó tả quá các thím à . Cảm giác mình phải tạo 1 hình mẫu thế nào để có thể nói nó nghe , uốn nắn nó nên người vì dù gì cũng mới 29 tuổi , cuộc sống gia đình cũng có khá bỡ ngỡ với mình ( Cưới vợ cũng được 1 năm à ) .

Mình cũng là con trai ,cũng hiểu mối quan hệ giữa cha con và cá rằng mình cũng như đa số thằng con trai khác đề khá khó khăn trong vấn đề giao tiếp và cư xử với ba mình . Thú thiệt đến giờ ngồi 5p nói chuyện riêng với ba là 1 điều gì đó rất không tự nhiên .:pudency:

Ba mình phải nói khá cộc cằng và hay uốn nắn con cái , ổng la suốt từ việc ngủ dậy trể , đi chơi , đi nhậu , thậm chí can thiệp vào các mối quan hệ bạn bè của mình (bạn bè có thằng thành công ,có thằng lông bông chứ đâu ai là toàn diện) ... Đến mức có hôm mình bực nói : Hồi con đi học ,điểm xấu ,chơi bời ,đánh lộn các kiểu ba la thì đúng , con làm sinh viên cúp tiết , rớt môn , ham chơi điện tử ba la thì đúng , chứ giờ làm ra tiền rồi , cuộc sống cũng lành mạnh ,chững chạc rồi sao còn la nữa ... Ổng tuyên bố : Chừng nào tao chết thì hết la . :sweat:

Đấy ,cộc cằn vậy nhưng sau bên trong , mình biết ổng rất tình cảm, lo lắng và kì vọng rất nhiều ở con cái .Thật sự ổng ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống và nhận thức của mình .

Giờ ngồi nghĩ sau này không biết mối quan hệ với con mình sau này thế nào . Phải làm sao cho con cái đi đúng đường để nó hạnh phúc . Sẽ có lúc nó cảm thấy khó ngồi nói chuyện với ba nó , thậm chí là ghét bỏ ba nó , sẽ có những việc làm ngu ngốc trong thời tuổi trẻ của nó . Nghĩ đến lại càng thấy thương ba mình nhiều hơn vì để có mình bây giờ , ba đã làm rất tốt công việc của 1 người ba .

Hy vọng các thím đồng cảm với tâm trạng này của mình . Các thím nào đang làm cha có thể cho mình xin ít lời khuyên :adore:

ArterNis

Reaction score
5
Cây mỗi hoa, nhà mỗi cảnh.

Nếu có 1 người ba tốt thì thớt khá là hạnh phúc

Chúc tết may mắn cùng con cái

JaxTeller

Reaction score
0
thật sự ba tôi không có điểm gì để làm gương cho con trai,thấy toàn ăn và chơi,dạy con bằng nấm đấm,nên cũng không biết nói thế nào

clonekhongbuon

Reaction score
0
JaxTeller said:
thật sự ba tôi không có điểm gì để làm gương cho con trai,thấy toàn ăn và chơi,dạy con bằng nấm đấm,nên cũng không biết nói thế nào
Lại đúng quá.:sosad:

nswdragon

Reaction score
0
Ổng tuyên bố : Chừng nào tao chết thì hết la
Sau này muốn tìm người để la mắng mình lại ko có đấy
Cha mẹ nào mà ko muốn lo lắng cho con cái
Từ lâu (hết cấp 3 ) ba mình chả bao giờ can thiệp vào bạn bè , tình cảm , nhậu nhẹt gì hết
Ông chỉ quan tâm có thành công trong công việc hay ko , làm được gì cho bản thân gđ vợ con , cha mẹ , cách sử dụng tiền thế nào là hợp lý (ko đc phung phí) . Sau đó là sống tốt đời đẹp đạo , giúp ích cho xã hội
Còn lại tất cả chuyện khác ông ko quan tâm vì ông biết mình đã biết phân biệt đúng sai

NangThangHai

Reaction score
0
Cha mình giỏi, hầu như việc gì ổng đều làm được, chỉ học sơ qua rồi nhớ (mấy kiểu như làm nhà,sửa máy ... chứ k phải kêu ổng học IT thì làm IT đc )

Nói chuyện với con cái thì nhẹ nhàng,mềm mỏng, k chửi tục đánh nhau, bia rượu thì có nhưng k lè nhè, gái gú cũng có nhưng vẫn gia đình là số 1

bluemood

Reaction score
1
Ba tui làm nhà nước. Sống bằng lương nhà nước. Không nhận một cắc nào từ doanh nghiệp dù rằng nhà lắm lúc không có cơm ăn. Không phe cánh, không nể nang. Bằng thạc sĩ tài chính từ 15 năm trước. Sống tự lập, bằng đôi tay và khối óc của mình, không sách nhiễu hay phiền hà thiên hạ, đó là cái tui quý nhất từ ông.
Đời ông chỉ cho tui tri thức để làm người.
Tốt nghiệp đại học xong, cho chiếc dream 2 cũ + 5 triệu và...đá đít ra ngoài tự sống.
Đời nhà nước bạc bẽo lắm nên cũng chả mong tui nối nghiệp ổng. Đi làm 8 năm, giờ thu nhập hàng năm của tui đã bắt đầu cao hơn của ổng. Cơ mà hồi bằng tuổi tui ông đã một vợ 2 con, có nhà có đất cmnr.

Sent from Xiaomi Redmi Note 5 using vozFApp

sneder3

Reaction score
0
Ba sinh ra tôi, đầy đủ tay chân, tinh thần minh mẫn, ổn định.
Rất cảm ơn đáng sinh thành

via vozForums for iPhone

t505

Reaction score
0
Nếu ông ấy ko uống rượu thì sẽ là một người cha đáng tự hào. Cơ mà là nếu...

t505

Reaction score
0
Nếu ông ấy ko uống rượu thì sẽ là một người cha đáng tự hào. Cơ mà là nếu...