Các thím có còn nhớ chiếc PC đầu tiên của mình?...

Quavui1

Reaction score
0
Thật ra, nói đến chuyện PC mình đến tận những năm 2009 mới có con laptop đầu tiên core 2 dual e7500 lenovo thinkpad, nhưng chuyện làm mình nhớ nhất là con PC mình được sờ vào.
Kể sơ qua 1 chút, mình sn 91,nhà thời trước hơi nghèo nên năm lớp 7 bác gái ruột nhà mình ngỏ ý muốn đưa mình về nuôi 1 năm cho ba mẹ đi làm, nhà bác có 2 chị nên sẽ kèm cặp cho mình.
Tháng gửi đưa bác 500k là được. Tất nhiên mẹ mình đồng ý, vì đường nào nhà cũng chỉ cách nhau có chưa đến 500m, vâng, 500m nhưng mỗi tuần chỉ cho về thăm nhà có 1 lần vào cuối tuần. À, nhà mình lúc đấy nhà đất nung còn nhà bác là nhà 2 tầng rồi nhé nên những chuyện xảy ra tiếp theo mọi người đừng thắc mắc. Năm ý được 3 tháng kể từ khi mình sang thì bác sắm dàn PC mới, thời ý giá nguyên bộ ấy là 7tr,còn cấu hình thì không rõ, chỉ nhớ là mua về có game boom với game contra, bài gì đấy,chạy win 2000 thì phải,bác mua về để tập đánh văn bản còn 2 bà chị thì chơi game. Tất nhiên là mình thèm nhỏ dãi, thèm được cầm con chuột ý, đợt ý học chiều, sáng thì cả nhà đi làm, bác giao cho mình công việc nhẹ như quét nhà,dọn dẹp nhà cửa,cho thỏ ăn,giặt giũ, nấu ăn với quét hộ bác khoảng sân rộng tầm 400m vuông. Nói chung là khoảng tầm 11h30 cả nhà về thì mình phải có cơm cho cả nhà là được. Tất nhiên cấm mình không được xem tv, sờ vào cái máy tính của bác vì nguyên văn bác nói là sợ bị hư. Mà các bác biết rồi đấy, trẻ con càng cấm càng muốn chứ, thế là 1 hôm mới dám bật lên chơi contra được đúng 30p, nghe tiếng xe bác về thế là tắt máy rồi lại lật đật dọn cơm. Moẹ, bà bác về, việc đầu tiên hàng ngày khi về là áp tay lên TV hoặc PC để xem có nóng không? Làm có những hôm không chối được nên bị đánh. Có những chuyện vô lý hơn như nhà mất tiền? Auto mình lấy, suốt ngày ra chợ ( mẹ mình bán ngoài chợ) kể với mọi người là mình ăn như hổ làm đôi khi bà già xấu mặt không biết giấu vào đâu(sau này, tận hơn 10 năm sau bà già mới dám kể, bà già bảo đang tuổi ăn tuổi lớn , lại là trai, tất nhiên là ăn khoẻ hơn 2 chị gái là đúng rồi, nhưng cái chính không ngờ là toàn kể với bạn mẹ nên mẹ cũng thấy xấu hổ). Năm sau, mình cảm thấy không ổn vì càng ngày càng bị đè nên mình xin mẹ về, mẹ ok ngay. Kết thúc một năm khổ sai, những đêm ngày ướt gối ( bị nói với so sánh giữa 2 nhà nhiều nên đêm về tự tưởng tượng lại rồi khóc ). Nhưng thật sự cũng nhờ 1 năm đấy, mình cũng được đọc bao nhiêu là sách báo thừa của 2 chị, từ báo hoa học trò đặt theo tháng, công an nhân dân, tuổi trẻ.... Nên cũng hiểu biết thêm được 1 ít. Bây giờ nhắc lại thời ý tự nhiên mình nhớ ghê gớm.

Berberin

Reaction score
0
Hardware
CPU: Cyrix 233 MHz
RAM: 32 MB
FDD: 1.44"
HDD: ATA 2GB
Mb: Lucky star (ko nhớ), chipset VIA
VGA: Trident, 1MB
Mo: Ko nhớ
Mouse: Microsoft bi, PS2
Keyboard: Turbo..., cổng to đùng
No Sound, PC speaker only
No ODD
No Ethernet, modem

Software
Windows 95
Office 97
Từ điển Lạc Việt, Click and See
Nghe nhạc: Winamp, JetAudio, Music Jukebox
Xem phim: Hero soft, JetAudio
Xem ảnh: ACDSee
Nén: Winzip
File manager: NC for Windows
AV: BKAV-Nguyễn Tử Quảng-Đặng Văn Tấn, D32-Trương Minh Nhật Quang
IDE: Turbo C 3.0, Borland Delphi
Game: AOE (cà giật), Starcraft (1vs7 giật tung màn), Ceasar, Hero, Warcraft II (for DOS), Need for Speed I, với 1 lố game nhẹ, game 16bit cũ.
:sexy:

DarkTaiga

Reaction score
0
Máy đầu của mình hình như pen 4 2.x ghz thì phải :)) Ngày đó cứ alien shooter, neogeo mà táng. gta-vc chơi cũng ngon. Hồi đó k bắt internet nên toàn ra tiệm game mua đĩa về :sweat:

provkl321

Reaction score
0
đầu tiên là con lap top cách đây 7 năm dell n411z đến giờ chưa hỏng :stick::stick::stick:

Gửi từ Asus ASUS_X00TDA bằng vozFApp

Felina x64

Reaction score
0
Sniper_V2 said:
Pentium 1 hay 2 gì đó chả nhớ, chỉ nhớ ngày đó ngày ta nhìn máy xịn hay dỏm dựa vào cái thùng to hay nhỏ :D
144 Mhz
ram 16gb
ổ cứng 2Gb HDD
Chiến được Rockman X4, hơi lag lag, Red alert 1 với AOE 1 không lag, Warcraft 1 chơi hơi lag nhẹ :beauty::beauty:
:canny::canny:
RAM 128Mb mới.hợp lý chứ :chaymau:

Shezz 1703

Reaction score
1
2011 sắm đc con i5 vga 2gb về oc lên max setting game các kiểu, cũng thời đó học code, after effect, pts, proshow,... mỗi thứ 1 ít
ước mơ từ năm 2006 mãi đến tận 5 năm sau mới thực hiện được
dàn máy hồi đó ráp gần 20tr, cày dữ quá thành ra sau 2 năm thì cháy chip, hư vga mà hồi đó nó ko bh cho con chip, sau này bán xác quên lấy lại cmn hdd biết bao nhiêu tài liệu quý giá, quan trọng trong đó :sosad:

Gửi từ Xiaomi Redmi K20 Pro bằng vozFApp

kienkta

Reaction score
0
Tình yêu đầu tiên của mình.
Mua cũ năm 1995, giá 500$ (chắc cỡ 30 tr bây giờ). Còn nhớ đi rõ xa vào bệnh viện vì chủ cũ gãy chân đang nằm viện.

Compaq Contura 3/25
CPU Intel 80386, 25 Mhz
RAM 4 MB (4 triệu bytes :beauty:)
Màn 8.4" trắng đen.

Sau này lên đời như sau:
AST 486 25mhz (hãng AST này tèo rồi) --> case desktop Pentium II (333Mhz OC lên 500Mhz, năm 1999 chắc là độc nhất vô nhị ở xứ Đông Lào) --> IBM Thinkpad 390e Pen II 300Mhz (giờ vẫn còn chạy, cắm ngược xạc nổ bụp một cái tung tụ điện nhưng ... vẫn chạy :sogood:) --> IBM T41 ---> T42 IPS --> T60 IPS --> T61 IPS mod, X61 IPS mod --> T500 --> T440s --> Macbook retina 2012, 2013 13", 2013 15", Mac Mini --> 5,6 case mini (dung tích 1L) của Dell, HP, Lenovo) :) :) :)

abcccc

Reaction score
0
kienkta said:
Tình yêu đầu tiên của mình.
Mua cũ năm 1995, giá 500$ (chắc cỡ 30 tr bây giờ). Còn nhớ đi rõ xa vào bệnh viện vì chủ cũ gãy chân đang nằm viện.

Compaq Contura 3/25
CPU Intel 80386, 25 Mhz
RAM 4 MB (4 triệu bytes :beauty:)
Màn 8.4" trắng đen.

Sau này lên đời như sau:
AST 486 25mhz (hãng AST này tèo rồi) --> case desktop Pentium II (333Mhz OC lên 500Mhz, năm 1999 chắc là độc nhất vô nhị ở xứ Đông Lào) --> IBM Thinkpad 390e Pen II 300Mhz (giờ vẫn còn chạy, cắm ngược xạc nổ bụp một cái tung tụ điện nhưng ... vẫn chạy :sogood:) --> IBM T41 ---> T42 IPS --> T60 IPS --> T61 IPS mod, X61 IPS mod --> T500 --> T440s --> Macbook retina 2012, 2013 13", 2013 15", Mac Mini --> 5,6 case mini (dung tích 1L) của Dell, HP, Lenovo) :) :) :)
cái lap pen 3 thấy trên youtube nó cài cả win10 :rolf: