Các bác giúp em về vụ SSD và HDD trên 1 mainboard với ạ !

tungbuonhl

Reaction score
0
chẳng là em vừa mới mua 1 em ssd về để làm ổ chứa HĐH . Em tháo HDD ra và lắp ssd vào rồi chỉnh BIOS đang là chuẩn legaci thành chuẩn UEFI để boot win bằng đuôi TIB . Sau khi cài đặt xong tất cả , em lắp thêm ổ HDD vào để làm ổ lưu dữ liệu . Bật máy tính lên thì không thể nào vào đc windows . mà cứ tháo HDD ra thì máy lại vào đc windows bình thường . À quên cái HDD em vẫn để nguyên là chuẩn MBR và vẫn chứa HĐH win 7 32bit . Còn cái ssd là Chuẩn GPT chứa HĐH win 7 64bit .
HDD em vẫn bt mà tại sao ko vào win đc ạ

thaigiang

Reaction score
0
vào bios chỉnh boot priority cho SSD lên đầu tiên
ko boot đc bằng hdd nữa có là do cài win khi bios vẫn ở legecy, giờ đã chuyên legacy thành UEFI cơ chế boot nó khác rồi nên ko boot đc

tungbuonhl

Reaction score
0
thaigiang said:
vào bios chỉnh boot priority cho SSD lên đầu tiên
ko boot đc bằng hdd nữa có là do cài win khi bios vẫn ở legecy, giờ đã chuyên legacy thành UEFI cơ chế boot nó khác rồi nên ko boot đc
Vâng bác em đú đởn nghịch thử UEFI , mắt thường em cũng chẳng thấy nó nhanh hơn là mấy . Thôi em cho nó về MBR cho nó lành bác à :sweat:

comxi

Reaction score
1
uefi giúp win boot nhanh mà thấy giống chém gió, muốn boot nhanh chỉ có xài ssd thôi

binhmafia94

Reaction score
0
Đã lên SSD rồi thì UEFI với LEGACY tốc độ ko khác bọt nhiều đâu. Căn bản SSD nó đã nhanh rồi
Được gửi từ iPhone 6s - vozForums

sirmartin

Reaction score
0
tungbuonhl said:
Vâng bác em đú đởn nghịch thử UEFI , mắt thường em cũng chẳng thấy nó nhanh hơn là mấy . Thôi em cho nó về MBR cho nó lành bác à :sweat:
Về MBR cho lành. Chả thấy nhanh hơn đc tý nào