nammon72

Reaction score
0
Mình 2009, nhà chả có gì. Khi đi nhập học mẹ dúi cho 50k với một tải gạo và rau. Lên xong xin thủ tục ở KTX rồi cũng kiếm việc làm thêm(rửa bát, bưng bê, trông xe,..) Vẫn sống ổn :)

Gửi từ Samsung SM-A520F bằng vozFApp

lumpi come back

Reaction score
0
nammon72 said:
Mình 2009, nhà chả có gì. Khi đi nhập học mẹ dúi cho 50k với một tải gạo và rau. Lên xong xin thủ tục ở KTX rồi cũng kiếm việc làm thêm(rửa bát, bưng bê, trông xe,..) Vẫn sống ổn :)
Gửi từ Samsung SM-A520F bằng vozFApp
Người thím thật có ý chí và nghị lực, rồi từ bấy đến giờ vẫn rửa chén hử
Được gửi từ lumia 520 - vozForums

Kizt

Reaction score
0
zeta01 said:
Em tân sinh viên mới lên Hà Nội, tính sơ sơ:
Tiền học phí: 1,5tr/tháng ( thực ra là 16tr/năm nhưng chẳng may học lại thì tính tạm vậy)
Tiền phòng( đã bao gồm điện-nước-net): 1tr/tháng
Tiền ăn( 2 bữa trưa tối, nấu ăn chung ): 1,2tr/tháng
Tiền học tiếng anh( dốt tiếng anh khổ vđ các thím ạ) : tạm tính 1tr/tháng
Tiền ăn sáng và chi tiêu linh tinh( em đang cố gắng để đạt mức này chứ hiện tại thì kinh khủng hơn rất nhiều): 1tr
Tiền vé xe đi lại về quê: 300k
Tính ra em đã tiết kiệm được rất nhiều từ khoản ăn uống và phòng ở rồi mà vẫn khoảng 6tr/tháng, đó chỉ là chi phí cố định hàng tháng chưa tính mua sắm các thứ khác, không biết còn giảm được ở chỗ nào nữa không?. Sống ở đây công nhận tốn kém, tuần đầu tiên mà em đã tiều hết 1m5(không tính ăn uống, chỉ là chi tiêu linh tinh đi lại và cũng chả sắm được cái gì), chắc em phải học 1 cách chi tiêu hợp lý
Có thể nghĩ cách tiết kiệm bằng cách tăng thu nhập như đi làm gia sư hoặc kiếm học bổng :dreaming:
Được gửi từ iPhone X - vozForums

knai

Reaction score
0
năm nay mình năm 3, nhà ở SG, tự lập từ hồi năm nhất, tới h tháng kiếm 10 củ bằng việc viết content công nghệ từ năm nhất tới giờ, năm đầu lương 2-3 củ, năm sau lên đc tí, h làm leader 1 trang tin nên kha khá hơn :surrender:

hoangtpf4

Reaction score
1
ở với bác ruột, tháng mẹ cho ă triệu tiêu vặt

Real Ultron

Reaction score
1
Tiền nhà 4 củ chia đôi với ông anh, tháng được cho thêm cỡ 4 củ

inthezone29

Reaction score
0
knai said:
năm nay mình năm 3, nhà ở SG, tự lập từ hồi năm nhất, tới h tháng kiếm 10 củ bằng việc viết content công nghệ từ năm nhất tới giờ, năm đầu lương 2-3 củ, năm sau lên đc tí, h làm leader 1 trang tin nên kha khá hơn :surrender:
bác kể rõ hơn về cái viết content công nghệ được không

knai

Reaction score
0
inthezone29 said:
bác kể rõ hơn về cái viết content công nghệ được không
nói sâu xa thế th chứ thực chất xoay quanh mảng smartphone là chính, đi viết tin tức, dịch tin từ các trang báo nước ngoài, sau này bác có đủ kiến thức r thì lên làm reviewer, ko đi dịch nữa, r từ reviewer lên reporter cứ thế thôi :)) còn nói rõ thì mình ko biết rõ như nào nữa