[Xin kinh nghiệm] Ghen với quá khứ người yêu, phải làm sao để thoát

ryajautb

Reaction score
35
Xưa nay chỉ đọc voz cho vui, nay có việc khó quá nhờ thím nào đã từng trải qua cho xin kinh nghiệm với. Mình nói trước là những gì mình sắp nói nó không dựa trên nền tảng logic, đạo đức đúng sai, công bằng.. nhé, mà hoàn toàn là về vấn đề tâm lý. :pudency:
Giới thiệu sơ thì mình cũng cứng tuổi, bạn gái cũng vậy, mới quen thôi. Mình trước giờ rất thoáng và có rất rất nhiều bạn gái cũ. Bạn gái thì chỉ có 1 người cũ. Nói chung tụi mình gặp nhau và có những kỷ niệm rất đẹp, rất hợp, mọi thứ đều có thể gọi là hoàn hảo cho tương lai.
Bỗng một ngày cô ấy buột miệng kể về người cũ (con gái hay thích kể lể kỷ niệm). Dù mình đã thừa biết bạn gái có người cũ, và cũng đã vượt giới hạn, giống như vượt giới hạn với mình nhưng tự nhiên cái quá khứ đó của cô ấy trong mình nó khơi dậy, lớn lên chóng mặt mình không kiểm soát được.
Vậy là từ đó mình cứ miệt mài tìm kiếm dấu vết cũ trên mạng xã hội, dù rất ít vì bạn gái đã xóa đi từ vài năm nay, nhưng càng thấy hình ảnh kỷ niệm cũ, thấy những câu đùa nhau trên mạng, hay sự thân thiết gắn bó với những bạn chung, những chuyến đi xa chung mình lại thấy buồn vô hạn, buồn, giận, tiếc, ghen, ghê sợ :sad: Những hình ảnh thân mật, chi tiết (chi tiết tới mức như lúc quan hệ luôn) nó cứ hiện ra, cứ lởn vởn trong đầu. Mình có cả ngàn câu hỏi hiện ra, vừa không muốn biết bất kỳ câu trả lời nào vừa rất muốn phải tìm cho ra câu trả lời. :surrender:
Mình có tâm sự với bạn gái về điều này, dĩ nhiên theo kiểu chia sẻ với thái độ tôn trọng, bạn gái hiểu, trấn an nhưng cũng nói trong lòng cảm thấy lo sợ một ngày nào đó mình sẽ thay đổi theo hướng tiêu cực và làm khổ cô ấy :sosad:
Mình như con nghiện, càng ngày càng không thể dứt và cứ quay cuồng trong mớ suy nghĩ tiêu cực. Mình ráng giữ kín trong lòng nhưng tự nhiên thấy tình cảm không còn vô tư như trước nữa.
Cho thím nào thắc mắc thì bạn gái mình rất tuyệt vời, không lăng nhăng, chăm chỉ siêng năng và rất có chiều sâu, biết suy nghĩ. Mình hoàn toàn không lo lắng mất cô ấy ở hiện tại, không sợ tình cũ quay lại, hoàn toàn không ghen với ai ở hiện tại, chỉ là cái bóng quá khứ cứ ám ảnh lấy mình :pudency:
Trước đây mình cười nhạo những ai quan tâm quá khứ bạn gái, mình sẽ nói họ những câu như "quá khứ mới làm nên con người hiện tại", "quá khứ của ai là việc riêng, quyền tự do của họ", "tập trung hiện tại, quan tâm quá khứ làm gì", "anh cũng có quá khứ, quyền gì mà soi mói người khác",... nhưng mà tới mình bị thì mọi câu nói tích cực đó nó trôi đi hết mấy thím à. :sweat:
Có thím nào đã từng trải qua giai đoạn này, và kết cục ra sao? Cảm xúc tiêu cực có phai nhạt rồi mất đi không? Mấy thím đã làm gì để đuổi sự ám ảnh này đi? Xin mấy thím có kinh nghiệm chia sẻ giúp với, mình đa tạ :pudency:

object_oriented1

Reaction score
1
Yêu chưa thật tâm thì nó thế thôi, tập trung vào yêu tính cách của cô ta đi, yêu tính cách chứ ko phải màng trinh. Nhu cầu tình dục, địt nhau là cơ bản của con người, nó như ăn uống hàng ngày vậy, bạn gái bác tới tuổi động dục thì cũng phải cho người ta địt chứ. Sống nay chết mai tập trung hưởng thụ cái hiện tại đi mai fen à

nhtvt

Reaction score
1
Đi chơi gái vài lần, sau vài lần cắn rứt vì đi chơi gái giấu n.y thì thím sẽ thấy ổn hơn. Kinh nghiệm thật chứ không troll

via vozForums for iPad

kid_of_myth

Reaction score
1
Không logic, đạo đức, chuẩn mực chung thì về đào lỗ ngửi hơi đất cho quen. Con người là động vật xã hội, mà cái xã hội nó sẽ đẻ ra cái đạo đức (aka những chuẩn mực chung) bỏ qua cái này thì con người chỉ còn là con thú, kiếm ăn-sống-giao cấu theo bản năng, mà mấy cái này lại thuộc về thế giới tự nhiên, tuân theo các quy luật, đó là logic. Thím lại bỏ luôn cái logic thì không thuộc về giới tự nhiên.

.

1 thực thể không thuộc tự nhiên cũng chả thuộc về xã hội thì em thua. Không biết thím là gì luôn.

ryajautb

Reaction score
35
object_oriented1 said:
Yêu chưa thật tâm thì nó thế thôi, tập trung vào yêu tính cách của cô ta đi, yêu tính cách chứ ko phải màng trinh. Nhu cầu tình dục, địt nhau là cơ bản của con người, nó như ăn uống hàng ngày vậy, bạn gái bác tới tuổi động dục thì cũng phải cho người ta địt chứ. Sống nay chết mai tập trung hưởng thụ cái hiện tại đi mai fen à
Thím nói vậy là không hiểu rồi, mình không "yêu màng trinh", mình không xét nét kiểu con gái phải thế này thế kia, không hề. Trước đây mình cũng cực kỳ vô tư với bạn gái, tự nhiên cái mớ cảm xúc này nó nảy nở gần đây mà mình không kiểm soát được.
Mấy thím đừng nói đạo lý với mình, vì mình đồng ý hết đó chứ không phải không đâu.

ryajautb

Reaction score
35
kid_of_myth said:
Không logic, đạo đức, chuẩn mực chung thì về đào lỗ ngửi hơi đất cho quen. Con người là động vật xã hội, mà cái xã hội nó sẽ đẻ ra cái đạo đức (aka những chuẩn mực chung) bỏ qua cái này thì con người chỉ còn là con thú, kiếm ăn-sống-giao cấu theo bản năng, mà mấy cái này lại thuộc về thế giới tự nhiên, tuân theo các quy luật, đó là logic. Thím lại bỏ luôn cái logic thì không thuộc về giới tự nhiên.
.
1 thực thể không thuộc tự nhiên cũng chả thuộc về xã hội thì em thua. Không biết thím là gì luôn.
Thím ơi, nói vậy thì thím đi nói đạo đức với thằng nghiện: mày đừng nghiện nữa, không tốt cho mày với gia đình xã hội đâu, thôi từ chiều nay hết nghiện đi nha.

ryajautb

Reaction score
35
nhtvt said:
Đi chơi gái vài lần, sau vài lần cắn rứt vì đi chơi gái giấu n.y thì thím sẽ thấy ổn hơn. Kinh nghiệm thật chứ không troll :shame:
Cách này không được thím ơi, bệnh tật mà quá nguy hiểm :stick:

Hoa Tigon45

Reaction score
0
Tập trung yêu cô ấy hơn đi, yêu hết mình, cho cô ấy hết những gì mình có.
Không làm được thì nên xa nhau để giữ sự an toàn cho nhau.

kid_of_myth

Reaction score
1
Dracula20 said:
Thím nói vậy là không hiểu rồi, mình không "yêu màng trinh", mình không xét nét kiểu con gái phải thế này thế kia, không hề. Trước đây mình cũng cực kỳ vô tư với bạn gái, tự nhiên cái mớ cảm xúc này nó nảy nở gần đây mà mình không kiểm soát được.
Mấy thím đừng nói đạo lý với mình, vì mình đồng ý hết đó chứ không phải không đâu.
Em troll thím tý ấy mà. Đừng để bụng nhé :adore:

trum1k1

Reaction score
0
Yêu người khác nhé cưới về gây nhau lại lôi chuyện cũ ghen tuông mệt