Xin hỏi về số lượng HDD trên một PC

Tear in Rain

Reaction score
0
Chào các bác! Tình hình là em đang dùng con FSP Raider 650W bản 80Plus Silver. Con này là Single Rail các bác nhé.

Case của em là vừa làm việc, vừa giải trí nên cũng cắm kha khá món trên đó. Đã dùng Outervision để tính điện nên không băn khoăn lắm, con nguồn của em vẫn cân thừa. Chỉ xin hỏi các bác là trên một máy tính, mình cắm 1 SSD, 4 ổ HDD loại 3TB, 4TB thì về lâu về dài có ổn không các bác nhỉ? Hay nên tách riêng ra để giảm tải cho máy tính bằng cách làm cái NAS hoặc HTPC. Ổ HDD chứa film, nhạc sẽ được bền hơn vì ít phải chạy cùng PC làm việc. Ở trong đây có bác nào cắm 4 5 HDD loại 4TB trở lên trên 2 3 năm mà vẫn chạy ổn định, không bị sự cố sụt nguồn, thi thoảng mất biểu tượng ổ trên My Computer,... hay các chứng bệnh khác chưa ạ?

Hiện tại case em đang chạy
i7 3770K OC 4.3Ghz,
2 X 8GB DDR3,
GTX 980,
Asus Xonar D2,
1 DVD,
7 x Fan 12cm.
1 SSD,
1 HDD 2TB, 2 HDD 4TB, 1 HDD 3TB.
1 USB sound card. SB1240

Mong các bác đã quen dùng nhiều ổ cứng chỉ giáo! Xin cảm ơn các bác nhiều! :beauty::beauty:

Trau Mat Tron

Reaction score
0
Mình thì cắm có 2 con này với 1 cái SSD 480 GB thôi. Ưu tiên mua dung lượng lớn đỡ phải cắm nhiều.:sexy:
Ngoài ra còn 1 con Blue 1Tb xài 3 năm cho cái PC khác vẫn ngon lành.:beauty:
Quan trọng nhất là nguồn xịn thì nó sẽ cấp điện ổn định (không lo thiếu điện vì mỗi cái HDD nó chỉ tốn có vài W thôi.)
Sau đó là PC phải ít rung, vì càng rung nhiều thì HDD càng dễ hư.:go:
Cuối cùng là nhiệt độ càng thấp càng tốt.:beauty:

Ngoài ra nếu muốn bác có thể dùng main Asrock. Lúc trước mình có mua cái main Asrock Z97 Extreme 4 gì đó (mua nhưng sau đó chưa xài thì bán lại kiếm lời rồi). Thấy quảng cáo có chức năng tắt HDD khi không sử dụng.:beauty:

Tear in Rain

Reaction score
0
Trau Mat Tron said:
Mình thì cắm có 2 con này với 1 cái SSD 480 GB thôi. Ưu tiên mua dung lượng lớn đỡ phải cắm nhiều.:sexy:
Ngoài ra còn 1 con Blue 1Tb xài 3 năm cho cái PC khác vẫn ngon lành.:beauty:
Quan trọng nhất là nguồn xịn thì nó sẽ cấp điện ổn định (không lo thiếu điện vì mỗi cái HDD nó chỉ tốn có vài W thôi.)
Sau đó là PC phải ít rung, vì càng rung nhiều thì HDD càng dễ hư.:go:
Cuối cùng là nhiệt độ càng thấp càng tốt.:beauty:

Ngoài ra nếu muốn bác có thể dùng main Asrock. Lúc trước mình có mua cái main Asrock Z97 Extreme 4 gì đó (mua nhưng sau đó chưa xài thì bán lại kiếm lời rồi). Thấy quảng cáo có chức năng tắt HDD khi không sử dụng.:beauty:

Thank bác! Nhưng nhiều bác nói rằng kinh nghiệm sử dụng ổ HDD là không nên để cho nó vừa chạy vừa nghỉ kiểu đó, nên tắt hẳn chức năng nghỉ ổ HDD nếu không sử dụng trong 20 phút, 30p,... Vì vừa tắt vừa chạy vậy dễ tèo HDD lắm. Bác nào trên voz này nói trong topic viết về chất lượng ổ HDD các hãng luôn :sexy: Hay tách mẹ ra 1 cái HTPC rồi lúc nào xem phim hẵng mở nó lên là safe nhất bác nhỉ? :beauty: Nhưng giải pháp này tốn kém vãi. Thà mua mẹ cái HDD Dock lắp được 3 4 HDD có nguồn phụ của thằng ORICO có khi còn kinh tế hơn

Trau Mat Tron

Reaction score
0
Tear in Rain said:
Thank bác! Nhưng nhiều bác nói rằng kinh nghiệm sử dụng ổ HDD là không nên để cho nó vừa chạy vừa nghỉ kiểu đó, nên tắt hẳn chức năng nghỉ ổ HDD nếu không sử dụng trong 20 phút, 30p,... Vì vừa tắt vừa chạy vậy dễ tèo HDD lắm. Bác nào trên voz này nói trong topic viết về chất lượng ổ HDD các hãng luôn :sexy: Hay tách mẹ ra 1 cái HTPC rồi lúc nào xem phim hẵng mở nó lên là safe nhất bác nhỉ? :beauty:
Tùy bác xem phim trên đâu thôi.
Xem trên PC thì mình thấy để trên PC tiện nhất.
Mình cũng có 2 con WD passport 1TB. Xài rất ít nhưng con nào cũng phải bảo hành vì speed thấp hoặc cắm USB không nhận.:go:

Thời trước mình có cái ổ Samsung 40GB thì phải. Mua từ lúc build con PC năm 2006, xài 8 năm check CrystalDickInfo vẫn chỉ báo Caution màu vàng. Mãi chẳng hư. Sau này bán nguyên case được 500K.:go:

Tear in Rain

Reaction score
0
Trau Mat Tron said:
Tùy bác xem phim trên đâu thôi.
Xem trên PC thì mình thấy để trên PC tiện nhất.
Mình cũng có 2 con WD passport 1TB. Xài rất ít nhưng con nào cũng phải bảo hành vì speed thấp hoặc cắm USB không nhận.:go:

Thời trước mình có cái ổ Samsung 40GB thì phải. Mua từ lúc build con PC năm 2006, xài 8 năm check CrystalDickInfo vẫn chỉ báo Caution màu vàng. Mãi chẳng hư. Sau này bán nguyên case được 500K.:go:
OK bác, để về dồn hết HDD vào 1 case vậy. :beauty:

nqn_vnn

Reaction score
0
Nếu là em thì em dồn HHD vào cái NAS ( cắm 24/24 ). Xem film nghe nhạc từ đâu trong nhà đều được, làm việc từ phòng nào cũng dc. Lên công ty muốn lấy dữ liệu cũng dc, muốn chép về nhà cũng dc. Tiện đôi đường.
Với lại xem film trên monitor thì ... em ko thích lắm. Nằm xem trên tivi lớn cho sướng ...

Tear in Rain

Reaction score
0
nqn_vnn said:
Nếu là em thì em dồn HHD vào cái NAS ( cắm 24/24 ). Xem film nghe nhạc từ đâu trong nhà đều được, làm việc từ phòng nào cũng dc. Lên công ty muốn lấy dữ liệu cũng dc, muốn chép về nhà cũng dc. Tiện đôi đường.
Với lại xem film trên monitor thì ... em ko thích lắm. Nằm xem trên tivi lớn cho sướng ...
Em có Tivi lớn ở giường rồi bác, máy tính em nằm trong phòng, xuất ra 2 màn, 1 màn tv, 1 màn monitor làm việc. Hiện tại em đang tách ra 2 PC nhưng thấy hơi mất không gian nên muốn hỏi các bác có nên giữ tách hay hợp làm 1. Còn làm cái NAS nó chạy ổ 24/7 thế kia nhanh tã quá :stick:

YeAhBoYz

Reaction score
0
Tear in Rain said:
Em có Tivi lớn ở giường rồi bác, máy tính em nằm trong phòng, xuất ra 2 màn, 1 màn tv, 1 màn monitor làm việc. Hiện tại em đang tách ra 2 PC nhưng thấy hơi mất không gian nên muốn hỏi các bác có nên giữ tách hay hợp làm 1. Còn làm cái NAS nó chạy ổ 24/7 thế kia nhanh tã quá :stick:
Bác làm con Case Jetek Mini :sexy: đâu như 40x30 ấy.

chuoixanh

Reaction score
1
Cụ có thể dùng thêm box 4tb, 6tb để khi khởi động máy không nhu cầu thì không cắm box, giúp phần bảo vệ tuổi thọ ổ

Chicat

Reaction score
0
Mấy cái ổ SSD với HDD ngốn có nhiều điện lắm đâu, SSD thì tùy con ăn khoảng 3-4W, HDD thì khoảng 6-8W tùy con nên có xài 5-6 cái SSD + HDD cũng chỉ bằng tầm 1 con VGA ko nguồn phụ thôi. PSU trên gánh thoải mái.