Tear in Rain

Reaction score
0
Tình hình là em lắp 1 SSD cài win và phần mềm. 3 cái HDD chứa dữ liệu và phim ảnh. 1 cái 3TB, 1 cái 4TB và 1 cái 2TB.

Em đã setup trong Control Panel không cho ổ cứng nghỉ sau 20 phút không làm việc. Nghĩa là luôn trong trạng thái hoạt động. Nhưng thỉnh thoảng mở HDD 2 3 chứa film ra thì mất 1 khoảng thời gian như kiểu đợi HDD khởi động lại.

Gần đây em vừa mua HDD WD Re 4TB của bác bên box Mua bán máy tính. Từ lúc cắm cái HDD đó vào em thấy máy shut down rất lâu. Phải mất gần 4 -5 phút. Nhưng lúc mua là mua bóc túi new 100%, chưa có giờ dùng nào, chưa có lần khởi động nào. Check serial chuẩn hãng. Test rất kĩ.

Không hiểu sao copy film vào hay để trắng ổ này hay thậm chí đổi sang main khác vẫn bị chứng Shut down rất lâu dù ổ HDD đó không phải ổ chứa window. Em cài Window lên SSD mà vẫn bị shutdown rõ lâu. Tháo ổ HDD đó ra thì shut down nhanh hẳn.

Em đã check crystal disk info, HDD Tune Pro,.... và check error, check bad đủ kiểu, ko bad ko gì cả. Có bác nào gặp trường hợp này chưa ạ? :sexy:

Cấu hình em như dưới sign nhé các bác! :beauty:

Tear in Rain

Reaction score
0
fireprince said:
test thử trên 1 bộ main chip khác, win mới đi b
Đã thử trên 1 bộ khác, tương tự kết quả bác ạ :sweat:

Tear in Rain

Reaction score
0
Vienco1993 said:
Mang sang cho tay bán test
Nó không phải là lỗi nên bên bán ko biết xử lý thế nào và từ chối bác ạ :sosad:

cong tu

Reaction score
1
Thường là hơi thừa, nhưng mạn phép hỏi bác chủ là có chỉnh trong bios là uefi với format hdd đó theo chuẩn gpt chưa...

Tear in Rain

Reaction score
0
cong tu said:
Thường là hơi thừa, nhưng mạn phép hỏi bác chủ là có chỉnh trong bios là uefi với format hdd đó theo chuẩn gpt chưa...
Dạ toàn bộ ổ cứng em đều ở GPT bác à. Không có con nào ở MBR nữa ạ. :pudency:

nipo

Reaction score
0
Vác cả máy đến cho nó kiểm tra rồi đòi BH ổ thôi.

Tear in Rain

Reaction score
0
nipo said:
Vác cả máy đến cho nó kiểm tra rồi đòi BH ổ thôi.
Hàng xách tay bảo hành 1 hay 3 tháng gì đó trách nhiệm, hết bảo hành rồi bác :pudency: