WIndows không nhận ổ cứng lắp vào khay chuyển ổ CD thành ổ cứng.

vieejtnam

Reaction score
2
M thay con ssd cho laptop HP 15ay128tu, mua cais khay cd để lắp ổ cứng, mà ubunu thì nhận, nhưng windows lại không nhận.

lắp vào bộ chuyển qua cổng usb thì cả ubunut và windows đều nhận, vậy là tại sao b nhỉ?

Tại khay cd ko nhỉ? (ubuntu nhận bình thường)

thank you.

tuan.huu2007

Reaction score
0
hồi xưa cài con Hp Probook cũng bị lỗi này. Bạn làm theo cách của mình xem sao.

1) Mình phải xóa phân vùng chứa Win cũ trên hdd cũ đi, cả luôn phân vùng system 100MB của Win cũ thì mới vào được bios

2) Dòng máy này thì nó bị lỗi ko shutdown hay restart được với caddy bay, nên phải làm theo hướng dẫn sau đây. Ai không làm được như link 1 thì làm theo link 2

http://forum.notebookreview.com/threads/hp-elitebook-8560p-wont-shutdown.655065/page-2
http://hanhtrinhtuoitre.com/huong-dan-sua-loi-khong-tat-duoc-may-sau-khi-lap-them-o-ssd-vao-laptop/

3) Cài Win 7 vào ổ ssd bình thường, khi vào được Win thì dùng phần mềm MiniTool Partition Wizard Professional Edition để chuyển ổ hdd cũ từ dynamic sang basic, create new partition cho phân vùng chứa Win cũ, đặt tên lại cho các phân vùng khác trong ổ hdd cũ thế là xong.

Hy vọng có ích cho Bác nào bị lỗi

vieejtnam

Reaction score
2
tuan.huu2007 said:
hồi xưa cài con Hp Probook cũng bị lỗi này. Bạn làm theo cách của mình xem sao.

1) Mình phải xóa phân vùng chứa Win cũ trên hdd cũ đi, cả luôn phân vùng system 100MB của Win cũ thì mới vào được bios

2) Dòng máy này thì nó bị lỗi ko shutdown hay restart được với caddy bay, nên phải làm theo hướng dẫn sau đây. Ai không làm được như link 1 thì làm theo link 2

http://forum.notebookreview.com/thre....655065/page-2
http://hanhtrinhtuoitre.com/huong-da...sd-vao-laptop/

3) Cài Win 7 vào ổ ssd bình thường, khi vào được Win thì dùng phần mềm MiniTool Partition Wizard Professional Edition để chuyển ổ hdd cũ từ dynamic sang basic, create new partition cho phân vùng chứa Win cũ, đặt tên lại cho các phân vùng khác trong ổ hdd cũ thế là xong.

Hy vọng có ích cho Bác nào bị lỗi
Đúng rồi, máy mình cũng HP, con dell m dùng cả 2 con chẳng làm sao.

Mỗi con HP bị, nó nhận ổ đĩa với dung lượng =0

Nhưng m vào ubuntu thì nó vẫn nhận ra tất cả phân vùng trên ổ cứng bình thường.

USB cài windows 10, windows 10 PE cũng ko nhìn đc ổ đia trong caddy bay.

M đang nghĩ là do driver của windows chăng?

Trên net bảo kiểm tra chân cắm có lỏng ko, nhưng ubuntu nhận và dùng truy cập data ngon lành.

(m dùng làm ổ dữ liệu thôi, vì cài os trên ssd cả rồi.)

mistake37

Reaction score
0
HDD đấy có dữ liệu quan trọng gì ko? Có thì backup (trên linux) rồi click phải chuột vào cái Disk 1 (như hình bạn gửi) Chọn Initialize Disk xem được ko nhé.

trduc169

Reaction score
0
nhiều con ổ C cần gắn vào slot1 ý. tức là hdd cũ tháo ra, gắn vào khe ổ CD, SSD thì gắn vào khe ổ cứng lúc đầu. lúc đó mới boot được

vieejtnam

Reaction score
2
trduc169 said:
nhiều con ổ C cần gắn vào slot1 ý. tức là hdd cũ tháo ra, gắn vào khe ổ CD, SSD thì gắn vào khe ổ cứng lúc đầu. lúc đó mới boot được
mistake37 said:
HDD đấy có dữ liệu quan trọng gì ko? Có thì backup (trên linux) rồi click phải chuột vào cái Disk 1 (như hình bạn gửi) Chọn Initialize Disk xem được ko nhé.
M lắp vào máy đời cũ thì nhận và dùng bình thường.

Nhưng cắm vào con HP này thì y rằng bị treo máy (nếu đang chạy trong wind), hoặc khởi động cực chậm và vào trong windows thì như hình, máy biết là có ổ, nhưng initialize thì báo 0 byte, ko định dạng được.

Trong linux thì phải vào trong ubuntu mới nhìn thấy ổ, cài hệ điều hành lên thì ko khởi động đc.

Ko nhận được từ trong mô trường uefi (bios) rồi. :sweat::sweat::sweat::sweat:

trduc169

Reaction score
0
vieejtnam said:

Nhưng cắm vào con HP này thì y rằng bị treo máy (nếu đang chạy trong wind), hoặc khởi động cực chậm và vào trong windows thì như hình, máy biết là có ổ, nhưng initialize thì báo 0 byte, ko định dạng được.

Trong linux thì phải vào trong ubuntu mới nhìn thấy ổ, cài hệ điều hành lên thì ko khởi động đc.

Thì đấy. Máy đời mới nó chỉ cài dc os vào ổ cứng gắn ở slot 0
Sent from Samsung SM-N910P using vozFApp

mistake37

Reaction score
0
vieejtnam said:

Dữ liệu ko quan trọng thì initialize disk đi xem đc ko :gach:

vieejtnam

Reaction score
2
mistake37 said:
Dữ liệu ko quan trọng thì initialize disk đi xem đc ko :gach:
Nó ko cho initialize b ạ, báo lỗi ổ đĩa dung lượng =0 :sweat::sweat::sweat::sweat: