chethanhquang

Reaction score
0
dunglambay said:
Sao chức năng wifi mesh giống như repater và wds vậy bác, wifi của e hiện đang cấu hình repeater trùng ssid nhưng khi đi tới gần chỗ phát sóng wifi nào mạnh thì tự kết nối với router đó, thấy củng ổn định ko bao giờ bị rớt mạng, chắc do cấu hình tự reboot mỗi ngày khi sáng
Còn wds và mesh có vẻ khó cấu hình vì bắt buộc tất cả đều phải trùng thiết bị và FW, ngoài ra thì chả biết có gì đặc biệt hơn ko
Do 2 ap của bác cách xa nhau thôi
Đọc lại cái này của e nhé
chethanhquang said:
đố bác luôn đấy. được thì nó đã chả ra cái mesh này làm j
bác đã bao h bị trường hợp. di chuyển từ phòng 1 sang phòng 2. lúc này wifi phòng 1 còn 1 vạch (chưa đứt nhưng cũng ko vào mạng được hoặc vào được nhưng rất chậm) trong khi wifi phòng 2 thì full cmn sóng ko???lúc này bác lại phải lách cách chuyển thủ công (với điều kiện bác biết) còn với đa số mọi người thì chỉ có đập máy thôi
mesh sinh ra để giải quyết trường hợp này:go:
Sent using vozFApp

ryajautb

Reaction score
35
c535 said:
MÌnh đã thử cài libremesh vào 2 con tp-link 740 ok hết, làm thành 2 node ok, mạng kết nối tốt. Tuy nhiên, không thấy roaming (tức là từ con1 sang con 2 vẫn thấy connect châm - đang copy file sẽ thấy đứt kết nối rồi nối lại)

Không biết mình có làm sai ở đâu không . Ai có kinh nghiêm chia sẻ vụ này với
Mình thấy anh em hơi hiểu sai về MESH network và roaming wifi.:shame:
- Mesh hay còn gọi là 802.11s, là 1 chuẩn phụ của chuẩn 802.11n thôi. Nôm na cho đơn giản là nó sẽ tạo ra 1 WLAN (wide local area network). Mesh sẽ "nhóm" mạng của bạn vô 1 mạng lớn hơn. Cứ mỗi nhóm nhỏ như vậy sẽ coi như 1 note.
Mesh chia ra loại có dây (wireMesh) và không dây, tùy theo cách mà các note liên lạc với nhau.
- MESH không đồng nghĩa với roaming nhé! Fast roaming là chuẩn 802.11r, cũng là 1 chuẩn phụ khác của 802.11 n.
- 802.11r thật ra mới là cái mà các anh em nãy giờ đang bàn tới. Nôm na, chỉ có 1 SSID duy nhất, khi đi từ AP này sang AP khác, máy sẽ tự động kết nối tới AP mới mà không làm gián đoạn kết nối.
- 1 chuẩn phụ khác là 802.11k, nó cũng y như 802.11r, nhưng cao cấp hơn.
.
Tóm lại, ở quy mô gia đình và hàng quán, văn phòng nhỏ, cái mình cần là 802.11r. Thực ra, các loại wifi quảng cáo là MESH hỗ trợ đầy đủ 802.11s, 802.11r... nhưng mà thực chất đa số chỉ xài tới cái chức năng roaming thôi, cái 802.11s kia thì kêu cho sang chứ có bao giờ mà đụng tới.:gach:

taiveno1

Reaction score
0
chethanhquang said:
chắc là được thím à. hiện e đang dùng ddwrt. 4 con TPlink, 1 con xiaomi nano thì chắc vứt đi rồi
mua mới setup cái này khả năng rẻ hơn và phủ sóng tốt hơn chứ thím.
như bộ này rẻ nhất https://tinhte.vn/threads/trai-nghie...i-mai.2817588/
2t8 cho 3node. còn hợp lý. nhưng mỗi node thấy bảo chỉ được tầm 10m. còn muốn cao hơn thì phải 5tr cho 1 node. làm 4 node chắc vỡ nợ :gach:
mà cái này mới quá. chắc méo có chỗ nào cho mượn về test rồi :stick:
Bác test đi rồi chia sẻ em với, em giống hệt bác ạ
Gửi từ Xiaomi MI MAX 2 bằng vozFApp

the_bao

Reaction score
0
Cần gì bỏ đống tiến ra mua những thứ chỉ có 1 chức năng. Mình dùng Openwrt như mấy bạn trên đã nói. Đi khắp nhà tự chuyển wifi nè. Cần thì mình build cho 1 bản tích hợp sẵn cái Pad full luôn là hỗ trợ trong Luci.

c535

Reaction score
0
868645 said:
Mình thấy anh em hơi hiểu sai về MESH network và roaming wifi.:shame:
- Mesh hay còn gọi là 802.11s, là 1 chuẩn phụ của chuẩn 802.11n thôi. Nôm na cho đơn giản là nó sẽ tạo ra 1 WLAN (wide local area network). Mesh sẽ "nhóm" mạng của bạn vô 1 mạng lớn hơn. Cứ mỗi nhóm nhỏ như vậy sẽ coi như 1 note.
Mesh chia ra loại có dây (wireMesh) và không dây, tùy theo cách mà các note liên lạc với nhau.
- MESH không đồng nghĩa với roaming nhé! Fast roaming là chuẩn 802.11r, cũng là 1 chuẩn phụ khác của 802.11 n.
- 802.11r thật ra mới là cái mà các anh em nãy giờ đang bàn tới. Nôm na, chỉ có 1 SSID duy nhất, khi đi từ AP này sang AP khác, máy sẽ tự động kết nối tới AP mới mà không làm gián đoạn kết nối.
- 1 chuẩn phụ khác là 802.11k, nó cũng y như 802.11r, nhưng cao cấp hơn.
.
Tóm lại, ở quy mô gia đình và hàng quán, văn phòng nhỏ, cái mình cần là 802.11r. Thực ra, các loại wifi quảng cáo là MESH hỗ trợ đầy đủ 802.11s, 802.11r... nhưng mà thực chất đa số chỉ xài tới cái chức năng roaming thôi, cái 802.11s kia thì kêu cho sang chứ có bao giờ mà đụng tới.:gach:
Bạn confirmed như vậy mình mới biết chính xác là nếu MESH không thì không hề có roaming. Tức là các con node mesh bây giờ đều dùng mesh( 802.11s hoặc adhoc) và bắt buộc phải có thêm 802.11r để roaming đúng không bạn ?

c535

Reaction score
0
Nếu Mesh không hề roaming mà 802.11r mới roaming thì các bạn có thể tự build bản của mình với wpad-full nhé . vào đây build online luôn : https://libremesh.org/

rall

Reaction score
0
c535 said:
Bạn confirmed như vậy mình mới biết chính xác là nếu MESH không thì không hề có roaming. Tức là các con node mesh bây giờ đều dùng mesh( 802.11s hoặc adhoc) và bắt buộc phải có thêm 802.11r để roaming đúng không bạn ?
Đúng,
Roaming là nói tới 802.11r.
Nhưng đa số bọn "wifi MESH" thì mặc định đã có Roaming, thím khéo lo.:byebye:

c535

Reaction score
0
rall said:
Đúng,
Roaming là nói tới 802.11r.
Nhưng đa số bọn "wifi MESH" thì mặc định đã có Roaming, thím khéo lo.:byebye:
Bạn đúng khi mua thiết bị MESH. Tuy nhiên, khi tự setup hệ thống mesh như mình( dùng firmware build sẵn như libremesh.org hay 802.11s trong lede) thì không hề thấy có roaming 802.11r bạn ạ. Chỉ mesh ok thôi còn roaming chẳng thấy đâu :)

Eldegal

Reaction score
1
thực tế nhà có dây lan chạy âm tường thì bác cứ cắm AP ở các node , phía đầu cuối ( nhà mình là tầng hầm thì để convert-modem-switch dưới đó bọn này cấp phát ip cho bọn ap , cắm hết cổng lan thì còn chơi NAS nội bộ hoặc máy in ,soi đc hết thiết bị cả nhà nên mình ngại cắm wan cho router wifi lắm :chaymau:. Đặt ap thì căn khi sang vùng ap 2 thì hết sóng con ap vùng 1 , đặt tên giống nhau , khác channel :v .
Các thiết bị h đủ khôn tự roaming mà bác , mấy con ipad đời tống cũng làm đc , duy chỉ điên nhất là con xz1 mình đang dùng nó bị ngu wifi ( mấy con pixel oreo hình như cũng mắc bệnh, chung quy đ ai sửa bug :D) , không biết tự roaming như z3 :sweat:

rall

Reaction score
0
c535 said:
Bạn đúng khi mua thiết bị MESH. Tuy nhiên, khi tự setup hệ thống mesh như mình( dùng firmware build sẵn như libremesh.org hay 802.11s trong lede) thì không hề thấy có roaming 802.11r bạn ạ. Chỉ mesh ok thôi còn roaming chẳng thấy đâu :)
Thì ý mình ám chỉ bọn Tenda MW3, google các kiểu mà:)
Mình cũng mới coi sơ các libremesh, nó là 1 kiểu 802.11s chứ thấy không có roaming, đúng như bạn nói.:">
Thôi, quay về OpenWRT 18.06 cho lành thím, vài click trong Luci là xong.:beauty:

OpenWRT hỗ trợ sẵn 802.11r, nhưng mà phải cài wpad-full thì Luci nó mới hiển thị. Con Tp-740 của thím có 4MB hơi thọt. Chắc thím phải nhờ ai đó build lại, mình thì không rành cái này.:pudency: