haywanhi39

Reaction score
0
TIÊM BÂY giờ không như ngày xưa đâu , mình tiêm 3 mũi buổi sáng mà vẫn đi làm bình thường chả sốt hay ốm gì cả người cũng không mệt lắm

kak5555

Reaction score
0
gbabye said:
thớt đi tiêm đi, khuyên thật sự, để khỏi phải sống trong cảnh lo âu.
Mình bị chó cắn cách đây 10 tháng, mình không tiêm vì lúc đó ko có kiến thức, và sống trong sợ hãi cả năm nay.
Mình có chạy lên gặp 1 bác sỹ ở trung tâm vắc xin HN, thì bác sỹ bảo mình là:

Khi bị chó cắn, thì có 2 trường phái ý kiến:

1/ Theo dõi chó 10-14 ngày, chó chết thì đi tiêm,chó không chết thì không phải đi tiêm. 90% người làm theo cách này sống sót.

2/đi tiêm ngay lập tức trong vòng 24 giờ sau khi chó cắn, kết hợp theo dõi thêm chó xem nó có biểu hiện gì để có liệu pháp phù hợp (ví dụ tăng mũi tiêm để bơm thêm kháng thể hay sao đó), => cách này 100% sống sót

Ông bác sỹ đó là theo số 2/, ông nói trên thế giới có những trường hợp theo dõi chó rồi nhưng 14 ngày chó chưa chết nhưng vài tháng sau người lại lên cơn dại chết, có những trường hợp lên đến cả năm. Những trường hợp này không nhiều nhưng cũng có thể rơi vào bất kỳ ai, thậm chí ở Việt Nam cũng đã có trường hợp này.

Vì vậy ổng khuyên mình bị chó cắn là đi tiêm ngay, vacxin bây giờ khác hoàn toàn vắc xin cách đây 20 năm nên không bao giờ có chuyện độc , gây giảm trí nhớ như loại ngày xưa.

Mình thấy trên voz có 2 luồng ý kiến tiêm và ko tiêm ở rất nhiều các bài khác nhau nên nay mình viết dài tí cho ae hiểu, cái nào cũng đúng nhưng theo quan điểm của mình thì nên đi tiêm ngay để ko phải lo âu suy nghĩ quá nhiều.
Ông bác sĩ kia ổng lo xa nên trường hợp nào bị cắn ổng cũng cho tiêm cả vì muốn bảo vệ mạng ổng luôn, chứ ko cho tiêm đến khi nó lên cơn dại thì ng nhà đến nhà đập ổng sao :chaymau: . Chứ mình chưa nghe trường hợp nào chó ko bị dại mà lây bệnh dại cả, nó cứ như là bạn ko bị HIV nhưng bạn QHTD xong cái lây HIV cho ng kia vậy .

Bạn nên hiểu vì sao phải theo dõi con chó trong 15 ngày , vì đây là thời gian mà đa số con chó lên cơn dại sẽ sống , lúc này trong nước miếng của nó có vius dại và có khả năng lây bệnh khi cắn , trước thời gian này bệnh chưa phát nên nó ko có khả năng gây bệnh và ko có con chó nào phát dại mà sống quá 15 ngày cả.

Còn ông thớt đừng ngồi đó đánh lô tô nữa , chủ chó bảo tiêm rồi nhưng cũng rất hên xui, thuốc thật hay giả, tiêm khi nào v.v... nói chung ko tin đc.Nhà mình cũng nuôi chó và cũng chích ngừa 6 tháng/lần nhưng tiêm để bảo vệ nó khỏi bệnh dại chứ ko phải để bảo vệ mình, nhà mà ai bị cào cắn gì là mình bắt đi tiêm hết , bảo vệ mạng mình trên hết . Mai ra tiêm đi nhé, tốn có 1tr thôi, mà cũng ko hại gì nhiều đâu,đỡ phải nơm nớp sợ hãi , chứ tháng sau lên cơn , ng ko ra ng, chó ko ra chó ,nản lắm :sosad:

gbabye

Reaction score
0
kak5555 said:
Ông bác sĩ kia ổng lo xa nên trường hợp nào bị cắn ổng cũng cho tiêm cả vì muốn bảo vệ mạng ổng luôn, chứ ko cho tiêm đến khi nó lên cơn dại thì ng nhà đến nhà đập ổng sao :chaymau: . Chứ mình chưa nghe trường hợp nào chó ko bị dại mà lây bệnh dại cả, nó cứ như là bạn ko bị HIV nhưng bạn QHTD xong cái lây HIV cho ng kia vậy .

Bạn nên hiểu vì sao phải theo dõi con chó trong 15 ngày , vì đây là thời gian mà đa số con chó lên cơn dại sẽ sống , lúc này trong nước miếng của nó có vius dại và có khả năng lây bệnh khi cắn , trước thời gian này bệnh chưa phát nên nó ko có khả năng gây bệnh và ko có con chó nào phát dại mà sống quá 15 ngày cả.

Còn ông thớt đừng ngồi đó đánh lô tô nữa , chủ chó bảo tiêm rồi nhưng cũng rất hên xui, thuốc thật hay giả, tiêm khi nào v.v... nói chung ko tin đc.Nhà mình cũng nuôi chó và cũng chích ngừa 6 tháng/lần nhưng tiêm để bảo vệ nó khỏi bệnh dại chứ ko phải để bảo vệ mình, nhà mà ai bị cào cắn gì là mình bắt đi tiêm hết , bảo vệ mạng mình trên hết . Mai ra tiêm đi nhé, tốn có 1tr thôi, mà cũng ko hại gì nhiều đâu,đỡ phải nơm nớp sợ hãi , chứ tháng sau lên cơn , ng ko ra ng, chó ko ra chó ,nản lắm :sosad:
uh thời điểm mình lên hỏi ổng là đã 2 tháng sau khi mình bị chó cắn, chó vẫn ko sao, mình cũng ko có biểu hiện gì nên nhân tiện mình hỏi thì ông trả lời như vậy.
túm lại từ đó cũng chốt lại luôn là bị chó mèo cắn thì đi tiêm luôn khỏi phải nghĩ, đỡ nhức đầu suy nghĩ lo âu :sogood:

cmd0808

Reaction score
0
mình còn mũi cuối nè, tổng 4 lần tiêm, loại gì của ấn độ, tiêm xong về lừ đừ xíu chứ chả có vấn đề gì, bị cắn phát đi tiêm liền cho khỏe.

ps: mấy ông trên nói gì 1 tr hơn ghê vậy ta? một mũi mình tiêm chỉ có 120k, tổng hết 480k chứ nhiêu.

tedmoby

Reaction score
0
cmd0808 said:
mình còn mũi cuối nè, tổng 4 lần tiêm, loại gì của ấn độ, tiêm xong về lừ đừ xíu chứ chả có vấn đề gì, bị cắn phát đi tiêm liền cho khỏe.
ps: mấy ông trên nói gì 1 tr hơn ghê vậy ta? một mũi mình tiêm chỉ có 120k, tổng hết 480k chứ nhiêu.
ông có lộn không 120k rẻ z :surrender:

kak5555

Reaction score
0
cmd0808 said:
Tùy nơi đó b , bữa mình cũng tiêm thuốc này mà nó tính 160k/mũi, tính thêm vài chục k tiền tiêm nữa . Còn loại thuốc tốt hơn thì 2xx k/mũi

cmd0808

Reaction score
0
tedmoby said:
ông có lộn không 120k rẻ z :surrender:
uh đang đi tiêm ở viện vệ sinh dịch tể nè, loại gì của ấn đụ:sosad:

Thor_Mat_Bua

Reaction score
0
chích đi bác

mình cũng đang chích đây, đến mũi thứ 3 rồi, t2 tuần sau là mũi cuối

Thuốc giờ cũng lành, ko độc như hồi đó, sáng chích, đi làm bình thường, tối đi chơi như không có chuyện gì xảy ra