cucdavodanh50

Reaction score
0
Thèm gì thì lo ăn đi thím :sosad:
Gửi từ 07 Thiền Quang bằng vozFApp

SamLus

Reaction score
0
Ko sao đâu Vua chó lên tiến roi

Gửi từ TỔNG CỤC CHỐNG GAY BĐ69 bằng vozFApp

banhbao2205

Reaction score
0
hn42002 said:
Là người yêu chó, cả chục năm nay ko ăn thịt chó, mà lại vừa bị chó cắn.
Theo các fen có nên đi tiêm không?
Em hồi bé đã bị và đã tiêm rồi, rất đáng sợ cái mũi tiêm này nên giờ đang rất phân vân.
Dm đi tiêm đi việc cc gì cứ ngồi nghĩ linh tinh mất thời gian.:surrender:

nhaikutedr

Reaction score
0
Có biết bao nhiêu là 2pic về cái vụ chó cắn này trên voz rồi, khuyên mấy thím đừng tiếc vài triệu mà không còn được nhìn mặt người thân bạn bè nữa, nên chủ động mà đi tiêm để sau này không hối tiếc đi

hn42002

Reaction score
0
nhaikutedr said:
Có biết bao nhiêu là 2pic về cái vụ chó cắn này trên voz rồi, khuyên mấy thím đừng tiếc vài triệu mà không còn được nhìn mặt người thân bạn bè nữa, nên chủ động mà đi tiêm để sau này không hối tiếc đi :gach:
Chả lẽ cứ chó cắn là phải tiêm à thím :(, vừa ra hỏi lại thằng chủ chó, nó bảo chó này tiêm phòng hàng năm rồi.
Nếu tiêm thì nên tiêm trong vòng bao nhiêu tiếng từ lúc bị cắn

seraphic

Reaction score
0
Nói chung tiêm thuốc bệnh dại rất hại cho cơ thể,nếu chó nhà thì bác cứ theo dõi nó 1 tháng xem.Nếu con chó cắn bác tự lăn ra chết or mất tích thì lúc đó bác hả đi chích nhé

tedmoby

Reaction score
0
con chó có sao không, nó mà chết là bác chết theo luôn đó

hackerry

Reaction score
0
không biết thớt hôm nọ bị chó cắn sao rồi

toàn thấy đăng bài rồi im ỉm đi

có khi nào như thớt cưa bom

nazivi

Reaction score
0
hn42002 said:
Chả lẽ cứ chó cắn là phải tiêm à thím :(, vừa ra hỏi lại thằng chủ chó, nó bảo chó này tiêm phòng hàng năm rồi.
Nếu tiêm thì nên tiêm trong vòng bao nhiêu tiếng từ lúc bị cắn
Xem video này đi cho trấn an tinh thần:
Tự nhiên ăn tết mất vui, lo lắng. Trong khi tiêm ngay thì đã thoải mái tinh thần rồi.
Giờ sự sống phụ thuộc vào lời nói của chủ chó là thật hay giả
via vozForums for iPhone

gbabye

Reaction score
0
thớt đi tiêm đi, khuyên thật sự, để khỏi phải sống trong cảnh lo âu.

Mình bị chó cắn cách đây 10 tháng, mình không tiêm vì lúc đó ko có kiến thức, và sống trong sợ hãi cả năm nay.

Mình có chạy lên gặp 1 bác sỹ ở trung tâm vắc xin HN, thì bác sỹ bảo mình là:

Khi bị chó cắn, thì có 2 trường phái ý kiến:

1/ Theo dõi chó 10-14 ngày, chó chết thì đi tiêm,chó không chết thì không phải đi tiêm. 90% người làm theo cách này sống sót.

2/đi tiêm ngay lập tức trong vòng 24 giờ sau khi chó cắn, kết hợp theo dõi thêm chó xem nó có biểu hiện gì để có liệu pháp phù hợp (ví dụ tăng mũi tiêm để bơm thêm kháng thể hay sao đó), => cách này 100% sống sót

Ông bác sỹ đó là theo số 2/, ông nói trên thế giới có những trường hợp theo dõi chó rồi nhưng 14 ngày chó chưa chết nhưng vài tháng sau người lại lên cơn dại chết, có những trường hợp lên đến cả năm. Những trường hợp này không nhiều nhưng cũng có thể rơi vào bất kỳ ai, thậm chí ở Việt Nam cũng đã có trường hợp này.

Vì vậy ổng khuyên mình bị chó cắn là đi tiêm ngay, vacxin bây giờ khác hoàn toàn vắc xin cách đây 20 năm nên không bao giờ có chuyện độc , gây giảm trí nhớ như loại ngày xưa.

Mình thấy trên voz có 2 luồng ý kiến tiêm và ko tiêm ở rất nhiều các bài khác nhau nên nay mình viết dài tí cho ae hiểu, cái nào cũng đúng nhưng theo quan điểm của mình thì nên đi tiêm ngay để ko phải lo âu suy nghĩ quá nhiều.