ayrnl

Reaction score
2
connie_carter said:
thím nào thông não cho mình: "Vũ trụ là vô hạn nhưng có biên" là thế nào nhỉ :stick:
Vũ trụ giãn nở liên tục, như kiểu quả bong bóng được thổi to lên, 1 vật có sự giãn nở => có biên.

Tốc độ giãn nở của vũ trụ càng ngày càng tăng, đến mức tốc độ của nó còn lớn hơn tốc độ ánh sáng, theo lý thuyết thì khoảng vũ trụ mà tại đó tốc độ giãn nở của nó < tốc độ ánh sáng thì con người có thể quan sát đc, “vũ trụ khả kiến”, còn khoảng vũ trụ mà tại đó tốc độ giãn nở của nó > tốc độ ánh sáng thì con người ko thể quan sát đc vì ánh sáng từ vùng vũ trụ đó ko thể truyển tới trái đất => con người gần như ko thể thấy được biên của vũ trụ => vô hạn.

Đó là suy nghĩ của mình.

connie_carter

Reaction score
0
Coldplay123 said:
Cái từ "biên" ko phải là biên giới mà có thể hiểu là vùng vũ trụ có thể quan sát đc.
Hiểu nôm na là vũ trụ ko ngừng giãn nở như 1 quá bóng đc bơm, tuy nhiên các nhà khoa học đã chứng minh đc tốc độ giãn nở này còn nhanh hơn cả vận tốc ánh sáng.
Nghe có vẻ nghịch lý nhưng lại là chân lý.
Chính vì độ giãn nở cực nhanh cực mạnh nên sẽ có những vùng xa xôi của vũ trụ sẽ mãi mãi ko bao giờ ánh sáng có thể đến đc trái đất để con người có thể quan sát đc.
Sent from Samsung SM-N950U using vozFApp
ayrnl said:
Vũ trụ giãn nở liên tục, như kiểu quả bong bóng được thổi to lên, 1 vật có sự giãn nở => có biên.
Tốc độ giãn nở của vũ trụ càng ngày càng tăng, đến mức tốc độ của nó còn lớn hơn tốc độ ánh sáng, theo lý thuyết thì khoảng vũ trụ mà tại đó tốc độ giãn nở của nó < tốc độ ánh sáng thì con người có thể quan sát đc, “vũ trụ khả kiến”, còn khoảng vũ trụ mà tại đó tốc độ giãn nở của nó > tốc độ ánh sáng thì con người ko thể quan sát đc vì ánh sáng từ vùng vũ trụ đó ko thể truyển tới trái đất => con người gần như ko thể thấy được biên của vũ trụ => vô hạn.
Đó là suy nghĩ của mình.
như này e thấy dễ hiểu và có lí đấy :)

toicmnr

Reaction score
0
Có khi nào vũ trụ của chúng ta chỉ là một hạt nơ-tron hay electron, nhỏ hơn nữa là quark đang bị phá huỷ không :adore:

Được gửi từ Nokia 1202smax - vozForums

Dat Fix

Reaction score
0
Cho bác nào muốn biết mình nhỏ bé tới mức nào

youtube.com/watch?v=DMdsTrrmNJo

hakuna7

Reaction score
0
connie_carter said:
thím nào thông não cho mình: "Vũ trụ là vô hạn nhưng có biên" là thế nào nhỉ :stick:
Thím đọc thuyết vũ trụ giãn nở ấy

Sent from Samsung SM-G935U using vozFApp

BCBT

Reaction score
0
connie_carter said:
ngược rùi
vũ trụ hữu hạn nhưng vô biên

Gianglong18chuong

Reaction score
0
Ước gì mình thọ ngang trời đất để giải thích được vũ trụ như thế nào cho các thế hệ mai sau

Được gửi từ iPhone 6s Plus - vozForums

TatDenNgu

Reaction score
1
Lần đầu tiên dc thấy sao băng, bữa đó lên Đak Nông chơi, buổi tối ngồi giữa rẫy nhìn lên trời.
Bay cái xoẹt tích tắc mấy giấy, nhanh vcc.

Ở tp còn lâu mới thấy dc, toàn khói bụi.

karemsua

Reaction score
0
TatDenNgu said:
Lần đầu tiên dc thấy sao băng, bữa đó lên Đak Nông chơi, buổi tối ngồi giữa rẫy nhìn lên trời.
Bay cái xoẹt tích tắc mấy giấy, nhanh vcc.

Ở tp còn lâu mới thấy dc, toàn khói bụi.
có khi đó ko phải là sao băng mà là cức của các nhà du hành vũ trụ thải ra bốc cháy trong không gian đấy :gach:
Được gửi từ iPhone Xs Max - vozForums

• Wow
Reactions: cmc