o0oKodako0o

Reaction score
0
Tình hình năm nay lân đầu tiên em chuyển công ty kể từ khi đi làm các thím ạ, các năm trước đều ủy quyền cho công ty quyết toán nên chả biết quy trình gì cả.

Do chuyển công ty nên nghe bảo phải tự quyết toán thuế, các thím chia sẻ giúp em vụ này với, em ở HN ạ. :sosad:

- có kê khai online được không?
- nếu kê khai online được có phải lên cơ quan thuế lần nào nữa không?
- giấy tờ cần thiết cho vụ này, em nghe bảo phải lấy hoá đơn khấu trừ thuế TNCN của cty cũ cho những khoản đã nộp ở đấy.
...
Còn gì nữa các thím chia sẻ nhé :beauty:

nkquang68

Reaction score
0
Mình nghỉ làm việc ở cty từ t3/2019 tới nay thì tự quyết toán hay cty sẽ làm vậy nhỉ ? trước đó mình làm ở cty khác

NothingLose

Reaction score
0
o0oKodako0o said:
Tình hình năm nay lân đầu tiên em chuyển công ty kể từ khi đi làm các thím ạ, các năm trước đều ủy quyền cho công ty quyết toán nên chả biết quy trình gì cả.

Do chuyển công ty nên nghe bảo phải tự quyết toán thuế, các thím chia sẻ giúp em vụ này với, em ở HN ạ. :sosad:

- có kê khai online được không?
- nếu kê khai online được có phải lên cơ quan thuế lần nào nữa không?
- giấy tờ cần thiết cho vụ này, em nghe bảo phải lấy hoá đơn khấu trừ thuế TNCN của cty cũ cho những khoản đã nộp ở đấy.
...
Còn gì nữa các thím chia sẻ nhé :beauty:
Thứ nhất khi chuyển cty thì thím sẽ phải tự lên chi cục thuế quản lý để có thể làm thủ tục QTT thu nhập cá nhân.(Có thể tra cứu CQT quản lý trên trang tncnonline. com. vn.
Nếu là chuyển công ty thì thím liên lạc lại bên cty cũ để có thể lấy được chứng từ thuế gốc (chứng từ đỏ). Về phía cty mới nếu có phát sinh số thuế phải nộp của năm trước bên cty mới -> Cũng lấy CCT này về.
Sau khi lấy đủ CCT của năm 2019 thím tải phần mềm quyết toán thuế cá nhân về để nhập các thông tin, số liệu cần thiết có ghi trong chứng từ thuế(Cái này nên tham khảo trên mạng cách nhập hoặc nhờ người hướng dẫn).
Sau khi nhập xong thì in export ra file xml.
- File xml thím sẽ upload lên trên trang tncnonline. com. vn.
- File in ra ghim lại(kiểm tra kỹ trước khi mang lên chi cục thuế không lại ăn hành).
Nếu năm 2019 số tiền nộp thuế/thu nhập của thím vẫn còn thiếu thì cần nộp bổ sung. Còn trường hợp thừa thì sẽ được hoàn lại (Hoàn vào thông tin tk ngân hàng của thím có nhập trong file QTT. Thường sẽ nhận được số tiền này sau 1-3 tháng tùy CQT).

o0oKodako0o

Reaction score
0
nkquang68 said:
Mình nghỉ làm việc ở cty từ t3/2019 tới nay thì tự quyết toán hay cty sẽ làm vậy nhỉ ? trước đó mình làm ở cty khác
Theo đúng quy định thì phải tự quyết toán thuế với cơ quan thuế :sweat:

NothingLose

Reaction score
0
nkquang68 said:
Cái này thím nên hỏi lại bên kế toán của Cty. Tùy cty có hỗ trợ hay không. Nhưng đa phần thì trường hợp này phải tự đi QTT. Nhục nhất là phải QTT ở quê nơi mình sinh sống. Vừa mất thời gian lại gặp team vừa hách dịch vừa khó chịu.

Reaction score
1
yudhoyono said:
Quịt thôi
Sức đâu mà làm cho mệt người, hàng tháng đã đóng thuế rồi còn gì
Hàng vạn công ty nợ tiền tỉ thuế còn chả có sức đi thu đi kiện, hơi đâu mà nó đi truy thu cá nhân có vài đồng bạc chả bõ dính răng :D
nói như bác này được không nhỉ? nó có liên quan gì đến điểm tín dụng CIC của mình không các bác

mình nghĩ dù theo cách nào thì nó vẫn sẽ ảnh hưởng đến sau này :canny:

HungBB

Reaction score
0
Sau khi kê khai thì có 2 TH
1. Đóng thuế dư: bạn có quyền không cần kê khai để quyết toán, phần dư có thể được gộp vào kì quyết toán năm sau.
2. Đóng thuế thiếu: phải nộp tờ kê khai cho cục thuế quyết toán và phải nộp trong tháng 2 này. Nếu quỵt là bị lập biên bản và nó đến tận nhà truy thu đấy. Đéo đùa được đâu.

listerine

Reaction score
1
Vietnam Overclocking Zone said:
nói như bác này được không nhỉ? nó có liên quan gì đến điểm tín dụng CIC của mình không các bác

mình nghĩ dù theo cách nào thì nó vẫn sẽ ảnh hưởng đến sau này :canny:
Được, cứ thử đi bạn :gach::gach:

Vozer toàn lương nghìn đô mà tìm cách trốn thuế không, vozer fake à :shame:

NothingLose

Reaction score
0
yudhoyono said:
Quịt thôi
Sức đâu mà làm cho mệt người, hàng tháng đã đóng thuế rồi còn gì
Hàng vạn công ty nợ tiền tỉ thuế còn chả có sức đi thu đi kiện, hơi đâu mà nó đi truy thu cá nhân có vài đồng bạc chả bõ dính răng :D
Theo ý kiến cá nhân mình thì mọi người nên đi làm. Phần là để hoàn thành nghĩa vụ, phần vì cho biết để sau này có gặp phải hay vướng mắc gì còn có cái mà thắc mắc. (Thừa thì được hoàn lại còn thiếu thì phải truy thu là đúng cmnr)
Chứ nói như thím, lúc nào cũng kêu đất nước thế lọ thế chai. Muốn đất nước phát triển trong khi từng cá thể không chấp hành thì có mà phát ban chứ phát triển gì.

NothingLose

Reaction score
0
listerine said:
Được, cứ thử đi bạn :gach::gach:

Vozer toàn lương nghìn đô mà tìm cách trốn thuế không, vozer fake à :shame:

Họ chỉ phạt khi mình nợ mà không nộp bổ sung thôi nhé thím. Chứ các thím thừa hoặc đóng đủ thì làm cũng đc. Không làm thì thôi! Chẳng sao cả :sogood: