[Unbox + Quick Review] Tai nghe bluetooth Sony SBH24 - Không có chuyện vừa rẻ lại vừa ngon?

ryajautb

Reaction score
35
Hello anh em, mấy ngày hôm nay từ facebook cho tới voz, đâu đâu cũng thấy anh em khoe một con tai nghe gì đó với giá on sale tận 70%, lòng mình cũng bồn chồn rạo rực, quyết định mua thử một em về xem sao lại sale nhiều như thế.

Vào luôn vấn đề chính thôi, chắc anh em cũng chả muốn dài dòng :adore:

I. Ngoại quan Unbox

Cái này anh em xem clip sẽ ok hơn là viết bằng chữ, cá nhân mình cho 8 điểm phần đóng gói và 9 điểm thiết kế.

Về độ tiện dụng thì mình cũng đánh giá cao kiểu thiết kế này, anh em có thể kẹp vào áo thoải mái mà không sợ rơi rớt khi vận động mạnh. :beauty:

Một số hình ảnh của em nó:

II.Chất âm

Sau gần 1 tuần trải nghiệm với em nó, mình có nhận xét như sau: Tai đi kèm quá tệ. Bass lấn, treb gắt, mid thều thào, nghe còn tệ hơn con remax rb-s3 lúc trước mình mua với giá 300k, cũng là kiểu thiết kế receiver riêng tai nghe như này. :gach:

Vì tai đi kèm quá tệ cho nên nhân vật chính hôm nay của chúng ta sẽ là chiếc receiver này. Để nội lực của em nó được phơi bày hết thì mình cho test với thêm 2 thiết bị nữa: một loa 2.0 và một tai nghe earbud. Và bản thân cục receiver này đã nhiều bass rồi, mình thì lại thích nghe nhạc nhẹ nên ưu tiên tai nghe/loa âm sáng. :">

Nguồn phát được mình sử dụng ở đây là iPhone 4s với trình nghe nhạc mặc định.

Thử nghiệm đầu tiên với tai nghe sony mh410c, một chiếc tai nghe earbud thuộc hàng hơi cổ thì mình có nhận xét như sau:
Vì là earbud nên vấn đề âm trường khỏi phải bàn rồi, rất rộng và thoáng. Bản thân chiếc tai nghe này bass khá ít, nên sau khi được buff bởi em receiver thì có vẻ ok hơn. Nghe những bài pop hiện đại không bị đuối như trước nữa, treb cũng mượt mà hơn. :beauty:

Thử nghiệm thứ hai là bộ loa 2.0 Microlab B77BT, loa này có sẵn bluetooth cho nên mình muốn so sánh giữa cục receiver này và built-in bluetooth xem đứa nào ngon hơn.
Vẫn là những bài nhạc quen thuộc, một vài giai điệu bolero, một xíu indie pop, và cơ số bài pop hongkong những năm 90 nhưng phối với em SBH24 này nghe sao lạ quá. Bass nhiều lượng hơn một tí, mid thọt đi một tí, giọng ca sĩ không còn mượt mà như mọi ngày vẫn thường nghe, nhưng treb lại leng keng hơn, cao nhưng không bị sib. Và cũng có lẽ do được thiết kế cho tai nghe nên power của em nó không thích hợp để gắn vào loa, cố đấm ăn xôi thì thấy volume bị hụt đi 1/3. :sosad:

III.Tổng kết

Nếu thứ anh em cần là một chiếc tai nghe không dây, thiết kế đẹp, build quality cao, tiện dụng cho nhiều mục đích sử dụng và đặc biệt là giá rẻ (chỉ đâu đó trên dưới 300k), thì Sony SBH24 không phải là một lựa chọn tồi. Nhưng nếu anh em là một người hơi khắt khe về chất lượng âm thanh, thì có lẽ chung ta nên suy nghĩ lại, dành ra một đến một vài ngày nghe thử trước khi quyết định có mua hay không. Ai tiền bạc dư giả thích mua chỉ vì thích thì mình không đề cập tới ở đây nhé :shame:

Phần trình bày của mình đến đây là hết. Cảm ơn anh em đã đọc. Peace out!