ubuntu, linux ăn liền, giờ đã ngon hơn window?

coembendoi3.0

Reaction score
0
ngày trước máy yếu thì cài ubuntu để code cho mượt.
Giờ máy xịn rồi thì dùng windows vẫn nhiều cái tốt hơn, ubuntu giờ mình chỉ làm server thôi :sogood:

mercury_beta

Reaction score
0
các thým cho em hỏi là em đã cài ubuntu 19.04 lên con desktop (cấu hình: msi z370, i5 8400, rx580). mọi thứ trơn tru trừ có cái lan - ethernet là ko có xài dc :sosad:. update cũng ko dc, mà em mới dùng nên ko rành code :chaymau:. thým nào bày em cách khắc phục với. Mấy nay dùng wifi mãi cứ chập chờn.
Cảm ơn các thým :adore:

okaybn

Reaction score
0
mercury_beta said:
các thým cho em hỏi là em đã cài ubuntu 19.04 lên con desktop (cấu hình: msi z370, i5 8400, rx580). mọi thứ trơn tru trừ có cái lan - ethernet là ko có xài dc :sosad:. update cũng ko dc, mà em mới dùng nên ko rành code :chaymau:. thým nào bày em cách khắc phục với. Mấy nay dùng wifi mãi cứ chập chờn.
Cảm ơn các thým :adore:
Khả năng hỏng LAN rồi.

mercury_beta

Reaction score
0
okaybn said:
Khả năng hỏng LAN rồi.
windows vẫn chạy ầm ầm nhé thým. Ubuntu 18.xx và 19.xx hình như có vde với driver intel :stick:

motophankhoilon

Reaction score
0
VuDucNguyen9x said:
1 cái từ debian, 1 cái từ arch. cơ bản là cũng giống nhau. Nhưng bên Ubuntu có nhiều cái hiện tại được hỗ trợ hơn, nếu thím không ngại thì vẫn có thể thử Manjaro Image
Em đã cài manjaro, ban đầu chạy mượt, giao diện đẹp
Nhưng chạy lâu lâu là nó freeze luôn, kiểu như mở 5 tab ff chứ chưa đụng tới chrome, mở 2 terminal và vscode chắc 1 phần do ram em yếu (4gb), chỉ dùng thêm con ssd cùi
Mà phần cài package của nó khổ dâm thật, pkg nào mà k cài pacman đc thì phải down tar về rồi tự build, có khi tốn mất tiếng, mà gặp máy e yếu lại freeze tiếp

Sent from HMD Global Nokia 3.1 Plus using vozFApp

okaybn

Reaction score
0
mercury_beta said:
windows vẫn chạy ầm ầm nhé thým. Ubuntu 18.xx và 19.xx hình như có vde với driver intel :
Vậy lạ nhỉ. Thường driver LAN là cái tích hợp trước tiên trên hđh, chắc máy đời mới quá rồi. M dùng cả Intel vs Amd bình thường.

Nếu vậy, có cách là cài bản cũ, rồi chịu khó upgrade lên là fix được đó b.

Mr_wishlove94

Reaction score
1
Vấn đề là có giải pháp nào dùng photoshop, premiere, after effect trên này ko ta :byebye:

Sent from my iPhone using vozForums

VuDucNguyen9x

Reaction score
0
motophankhoilon said:
Em đã cài manjaro, ban đầu chạy mượt, giao diện đẹp
Nhưng chạy lâu lâu là nó freeze luôn, kiểu như mở 5 tab ff chứ chưa đụng tới chrome, mở 2 terminal và vscode chắc 1 phần do ram em yếu (4gb), chỉ dùng thêm con ssd cùi
Mà phần cài package của nó khổ dâm thật, pkg nào mà k cài pacman đc thì phải down tar về rồi tự build, có khi tốn mất tiếng, mà gặp máy e yếu lại freeze tiếp
Sent from HMD Global Nokia 3.1 Plus using vozFApp
Thím đang dùng manjaro KDE hay gnome thế, nếu đang Gnome thì thử qua KDE hoặc XFCE thử, hoặc cái DE nào đó nhẹ hơn tí.
còn vụ pkg thì trên manjaro nhớ không nhầm là có pamac, hỗ trợ cả AUR mà nhỉ, chỉ có vài pkg chưa ai chịu cho lên AUR mới phải buil bằng tay thôi thím.

//VOZ bị gì, reply xong lại ra trang maintain