simplemind

Reaction score
0
Như tít các thím à , nhờ các thím tư vấn qua xem mình nên mua nhà hay xây nhà trong thời điểm này ( từ giờ đến tháng 6 ) . Sơ qua 1 chút về gđ mình . Mình sống ở Hải Phòng , mình có 1 chị gái đã lấy chồng và có 1 con gái hơn 2 tuổi . Bố mình mất rồi, hiện vì 1 vài lý do mà chị gái mình đang ở cùng mẹ mình ( ko ly hôn gì đâu nha các thím ) , mình có vợ và 1 nhóc 4 tuổi , hiện đang ở riêng .
Nhà mình có 2 căn , 1 căn 180m2 mẹ và chị mình đang sống , 1 căn 100m2 mình và vợ mình đang ở . Nói chung cả 2 căn đều cũ cả , căn mẹ mình ở thì xây từ năm 1980, 2 tầng , nhà hồi ấy xây toàn xài tường bê tông , phòng xây thì rất rộng nên không sử dụng hết công năng . Căn mình đang ở thì kiểu nhà cấp 4 , xây tạm ở thôi , còn chắc chắn không ở lâu dài được.:go:
Hồi đầu năm mẹ mình có hối mình tìm nhà khác , và mình thì cũng có ý định đó, vì bố mình mất nên sớm muộn mình cũng sẽ đón mẹ về ở chung . Vấn đề là trong 2 năm gần đây nhà đất HP tăng kinh quá, và nó vẫn tăng chả có dấu hiệu dừng lại . Ban đầu mình muốn tìm căn tầm 70-80m2 mặt ngõ quanh nội thành thì toàn từ 4-5 tỷ :stick::stick: , nên nếu dồn tiền mua thì sẽ phải bán 1 trong 2 căn nhà . Mình thì mình ko muốn thế nên định chuyển PA sẽ đập cái căn mình va vợ đang ở để xây mới .
Câu chuyện là nhà neo người , nên nếu xây thì sẽ vất vả, rồi sẽ thuê trọn gói luôn , giá ở HP tầm 6tr/m2 xây thô , xây 80m2 , 4 tầng thì sơ sơ hết tầm 1.85 tỷ rồi , thêm làm nội thất đồ đạc chắc phải 2.2 tỏi :pudency::pudency: .
Tầm đó thì tiền mình mẹ mình hỗ trợ cố được cơ mà thấy phí quá , nên bà già đang nói , đem 2.2 tỏi đó kiếm cái nhà gần nhà mẹ mình, tầm 55m2 xây 3-4 tầng ở tầm giá đo mà mua.
Mình thì vẫn phân vân không biết ntn là tốt, theo các thím thì nên đập / xây cái nhà đang ở hay vác tiền đi mua căn mới:stick::stick:

Reaction score
0
simplemind said:
Như tít các thím à , nhờ các thím tư vấn qua xem mình nên mua nhà hay xây nhà trong thời điểm này ( từ giờ đến tháng 6 ) . Sơ qua 1 chút về gđ mình . Mình sống ở Hải Phòng , mình có 1 chị gái đã lấy chồng và có 1 con gái hơn 2 tuổi . Bố mình mất rồi, hiện vì 1 vài lý do mà chị gái mình đang ở cùng mẹ mình ( ko ly hôn gì đâu nha các thím ) , mình có vợ và 1 nhóc 4 tuổi , hiện đang ở riêng .
Nhà mình có 2 căn , 1 căn 180m2 mẹ và chị mình đang sống , 1 căn 100m2 mình và vợ mình đang ở . Nói chung cả 2 căn đều cũ cả , căn mẹ mình ở thì xây từ năm 1980, 2 tầng , nhà hồi ấy xây toàn xài tường bê tông , phòng xây thì rất rộng nên không sử dụng hết công năng . Căn mình đang ở thì kiểu nhà cấp 4 , xây tạm ở thôi , còn chắc chắn không ở lâu dài được.:go:
Hồi đầu năm mẹ mình có hối mình tìm nhà khác , và mình thì cũng có ý định đó, vì bố mình mất nên sớm muộn mình cũng sẽ đón mẹ về ở chung . Vấn đề là trong 2 năm gần đây nhà đất HP tăng kinh quá, và nó vẫn tăng chả có dấu hiệu dừng lại . Ban đầu mình muốn tìm căn tầm 70-80m2 mặt ngõ quanh nội thành thì toàn từ 4-5 tỷ :stick::stick: , nên nếu dồn tiền mua thì sẽ phải bán 1 trong 2 căn nhà . Mình thì mình ko muốn thế nên định chuyển PA sẽ đập cái căn mình va vợ đang ở để xây mới .
Câu chuyện là nhà neo người , nên nếu xây thì sẽ vất vả, rồi sẽ thuê trọn gói luôn , giá ở HP tầm 6tr/m2 xây thô , xây 80m2 , 4 tầng thì sơ sơ hết tầm 1.85 tỷ rồi , thêm làm nội thất đồ đạc chắc phải 2.2 tỏi :pudency::pudency: .
Tầm đó thì tiền mình mẹ mình hỗ trợ cố được cơ mà thấy phí quá , nên bà già đang nói , đem 2.2 tỏi đó kiếm cái nhà gần nhà mẹ mình, tầm 55m2 xây 3-4 tầng ở tầm giá đo mà mua.
Mình thì vẫn phân vân không biết ntn là tốt, theo các thím thì nên đập / xây cái nhà đang ở hay vác tiền đi mua căn mới:stick::stick:
Ý kiến của mình là mua nhé
Có thêm nhà thêm đất vẫn hơn

thanhluong12t2

Reaction score
0
vote mua mới nhé. khi nào dư giả thì đập xây lên ko muộn. giờ mua mới vài năm sau giá căn mới mua đó lại tăng.

akasagi1

Reaction score
0
Thật lòng bác nên mua nhé, nhà neo người lại chưa có kinh nghiệm xây nhà thì lắm rắc rối. Cứ mua một căn xây sẵn vừa lợi thời gian, đỡ lao lực, có thêm miếng đất coi như tài sản tích góp. :stick::stick: mình đảm bảo không bao giờ hối hận nếu chọn mua thêm đâu, mà mua căn tầm 2 tấm thôi là đủ cho 3 người ở rồi :D

via vozForums for iPhone

voldemort0808

Reaction score
0
Nên xây nhé. Mua nhà xây sẵn chắc chắn sẽ phát sinh những cái không như ý. Đập đi xây lại sẽ theo ý mình, chất lượng cũng đảm bảo hơn

Gửi từ Samsung SM-G973F bằng vozFApp

maiyeuem

Reaction score
1
80m2 x4 tầng thì rộng quá, chỉ cần 50-60m2/ tầng là ổn rồi :byebye:

thangcuop

Reaction score
0
Nếu nhà thím không thuộc tuýp người khó tính trong việc nhà cửa, tức là không quá quan trọng tới vấn đề thiết kế và thẩm mỹ thì mua cũng được, còn nếu thích nhà đẹp, xây theo ý mình, tự trang trí thì nên xây lại.
Đừng tính toán tới chuyện mua nhà mới có thêm đất rồi tăng giá gì gì cho mệt, vì nếu xét thêm yếu tố đó vào thì chắc 100% là mua nhà xây sẵn rồi.
Nhưng cũng phải nói thêm mua nhà xây sẵn rồi không biết chất lượng xây nhà ra sao, lỡ mua phải căn xây kém chất lượng vài năm phải đập đi xây lại thì cũng vậy ah.

HiImClone

Reaction score
0
kinh nhỉ, ai nói với thớt xây thô 6tr/m2 ở Hải phòng thế, chắc xây thô dùng quốc, xẻng, dao, bàn xoa...bằng vàng hả

vvv

Reaction score
0
Mua đất đi my phen! Xây nhà coi như bay 2 tỏi! Còn mua thì dc thêm của. Mà xây thô ở HP gì đắt thế, tầm 3-4tr/m đã thấy khá căng rồi. 6tr chắc tính hoàn thiện khéo bao dc cả nội thất
via vozForums for iPhone

veanhchibi

Reaction score
0
Thím cần xây đến 4 tầng 80m (tổng 320m sàn) để làm gì khi chỉ có 3 người ở?