Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

pvnduyno1

Reaction score
0
anh_ktdn said:
cho mình hỏi tý. mình có con tplink làm repeater nhưng khi cắm dây mạng thì tốc độ ổn định, nhan còn bắt bằng wifi thì lại chập chờn, chậm. Làm sao để khắc phục tốc độ khi bắt qua wifi vậy mấy thím?
Có thể là do repeater của bác bị nhiễu sóng 2.4Ghz nên xảy ra hiện tượng trên. Bác thư để channel khác xem sao. Trên điện thoại bác có thể down app wifi analyzer để xem các mạng xung quanh xài channel nào nhiều để né ra.

___Vision___ said:
Mấy bác cho e hỏi e nhà em có 3 PC và thêm mấy cái điện thoại nữa ( kết nối cùng 1 lúc ), e định mua modem có MU-Mimo thì có giúp ích đc gì so với modem bình thường ko mấy bác, với PC mà cắm mạng dây LAN thì mấy PC đó xài mạng 2.4ghz hay 5ghz vậy mấy bác, tiện bác nào tư vấn giúp em < 5 triệu thì xài modem có Mu-Mino nào ngon vậy mấy bác, cám ơn mấy bác
MU-MIMO thì tùy thiết bị mới tận dụng hết được bác, có thì tốt mà không có cũng không sao. Còn PC của bác mà cắm dây mạng LAN thì lúc đó xài mạng dây chứ không có xài sóng WIFI. 2.4 GHz hay 5 Ghz là tần số của sóng WIFI

duchien155

Reaction score
0
Mình đang dư 1 card wifi tp-link WN851ND đây :chaymau: Còn mới tinh trong box và box còn nguyên vẹn. Ai muốn thì mình nhượng lại 200k :nosebleed: Có dây mạng đi được mà ko để ý, lăng tăng mua card wifi về dư thừa ra :sweat:

blacky

Reaction score
0
Xin tư vấn lập mạng wifi cho quán trà sữa 4 tầng max tầm 80-100 khách thì nên dùng gói mạng nào và thiết lập hệ thống thiết bị ra sao. Router loại nào ạ?

Sent from Xiaomi MI 5 using vozFApp

nc1402

Member
Reaction score
0
blacky said:
Xin tư vấn lập mạng wifi cho quán trà sữa 4 tầng max tầm 80-100 khách thì nên dùng gói mạng nào và thiết lập hệ thống thiết bị ra sao. Router loại nào ạ?
Sent from Xiaomi MI 5 using vozFApp
Ngang x Dài là bao nhiêu bạn
Có đặt nặng vấn đề game liên quân không
Gửi từ Samsung SM-A520F bằng vozFApp

troioimoa

Reaction score
0
DreamEater said:
Ý chịu tải là số máy tính tối đa có thể truy cập vào mạng mà không bị văng hay đứng đó bác? Cái đó do router chính gánh hết hay máy tính truy cập vào sóng của repeater nào thì repeater đó gánh. Do mạng nhà mình đang xài con router chính là wr-841n chịu được chắc tầm 15 thiêt bị với 2 con repeater totolink. Cả 2 repeater đều tiếp sóng ổn định, tuy nhiên nhà có tầm 18-22 thiết bị vào ra thì lâu lâu hay bị rớt sóng hoặc là mất IP.
E cũng có thắc mắc giống bác này,khi thiết bị truy cập vào repeater thì router chịu tải hay repeater chịu tải vậy ạ?,e đang sử dụng con buffalo wzr-hp-g302h cho phòng net,còn con repeater thì là tôtlink ex200,lâu lâu nó thay phiên rớt mạng hoài,lúc thì là con toto lúc thì con buffalo,nhưng nó chỉ ko truy cập đc vào mạng khi dùng wifi thôi còn mạng lan phòng net vào vẫn bình thường ạ,e cho khách truy cập vào con repeater có ổn ko ạ,e ko cho khách vào con buffalo vì sợ ảnh hưởng đến phòng net :sweat:
Được gửi từ iPhone 7 Plus - vozForums

huykute1997

Reaction score
0
Thấy Shopee đang flash sale con Router này rẻ quá em định mua về gắn thêm sát phòng tăng sóng sánh , mọi người thấy ổn ko ạh ?

___Vision___

Reaction score
0
pvnduyno1 said:
Có thể là do repeater của bác bị nhiễu sóng 2.4Ghz nên xảy ra hiện tượng trên. Bác thư để channel khác xem sao. Trên điện thoại bác có thể down app wifi analyzer để xem các mạng xung quanh xài channel nào nhiều để né ra.

MU-MIMO thì tùy thiết bị mới tận dụng hết được bác, có thì tốt mà không có cũng không sao. Còn PC của bác mà cắm dây mạng LAN thì lúc đó xài mạng dây chứ không có xài sóng WIFI. 2.4 GHz hay 5 Ghz là tần số của sóng WIFI
Cám ơn bác nhiều, bác nói Mu-mino tủy thiết bị là sao bác, thiết bị nào xài tầng số 5ghz mới đc phải ko bác

volcanoz

Reaction score
0
troioimoa said:
E cũng có thắc mắc giống bác này,khi thiết bị truy cập vào repeater thì router chịu tải hay repeater chịu tải vậy ạ?,e đang sử dụng con buffalo wzr-hp-g302h cho phòng net,còn con repeater thì là tôtlink ex200,lâu lâu nó thay phiên rớt mạng hoài,lúc thì là con toto lúc thì con buffalo,nhưng nó chỉ ko truy cập đc vào mạng khi dùng wifi thôi còn mạng lan phòng net vào vẫn bình thường ạ,e cho khách truy cập vào con repeater có ổn ko ạ,e ko cho khách vào con buffalo vì sợ ảnh hưởng đến phòng net :sweat:

Được gửi từ iPhone 7 Plus - vozForums
TH1: Khi client kết nối wifi của router thì lúc đó chỉ router chịu tải
TH2: Khi client kết nối repeater thì cả 2 repeater và router cùng chịu tải ( repeater chịu tải nhiều hơn trong trường hợp này vì nó vừa chịu tải client đến repeater và từ repeater đến router)
Các mạng wifi muốn đảm bảo tốt vẫn phải dùng kết nối cáp từ router tới các Access Point.

DreamEater

Reaction score
1
volcanoz said:
TH1: Khi client kết nối wifi của router lúc đó chỉ router chịu tải
TH2: Khi client kết nối repeater thì cả repeater và router cùng chịu tải ( repeater chịu tải nhiều hơn trong trường hợp này vì nó vừa chịu tải client đến repeater và từ repeater đến router)
Sử dụng repeater chỉ dành cho gia đình và ít thiết bị không sử dụng các service yêu cầu băng thông cao.
Các mạng wifi muốn đảm bảo tốt vẫn phải dùng kết nối cáp từ router tới các Access Point.
Hèn gì cả con router 841n và con repeater ttl ex-200 đều chạy đuối với 25 thiết bị trong nhà mình. :stick: