Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

tlgod

Reaction score
0
Mình thấy nhu cầu sử dụng wifi ở gia đình của anh em ngày càng nhiều :byebye: . hàng ngày hầu như đều có topic hỏi, nhờ, xin... tư vấn về wifi và thiết bị phát. Vậy để tránh loãng và trùng lặp các thread, mong các anh em, bạn bè... nào cần thì post vào đây. Mình có chút kinh nghiệm vọc và bán wifi buffalo nên xin phép cùng mọi người ai biết sẽ hết lòng trả lời các câu hỏi, thắc mắc của các bạn. Thân. :*

tlgod

Reaction score
0
Mình thấy nhu cầu sử dụng wifi ở gia đình của anh em ngày càng nhiều :byebye: . hàng ngày hầu như đều có topic hỏi, nhờ, xin... tư vấn về wifi và thiết bị phát. Vậy để tránh loãng và trùng lặp các thread, mong các anh em, bạn bè... nào cần thì post vào đây. Mình có chút kinh nghiệm vọc và bán wifi buffalo nên xin phép cùng mọi người ai biết sẽ hết lòng trả lời các câu hỏi, thắc mắc của các bạn. Thân. :*

nguoixua

Reaction score
0
Bản chất của sóng WiFi là gì, hiện nay sóng WiFi đã được chứng minh vô hại cho sức khỏe con người hay chưa ?
-Đang quan tâm vấn đề này:D

tlgod

Reaction score
0
nguoixua said:
Bản chất của sóng WiFi là gì, hiện nay sóng WiFi đã được chứng minh vô hại cho sức khỏe con người hay chưa ?
-Đang quan tâm vấn đề này:D
Trích wikipedia tiếng việt :sure:

Wi-Fi viết tắt từ Wireless Fidelity hay mạng 802.11 là hệ thống mạng không dây sử dụng sóng vô tuyến, giống như điện thoại di động, truyền hình và radio.

Sóng WiFi

Các sóng vô tuyến sử dụng cho WiFi gần giống với các sóng vô tuyến sử dụng cho thiết bị cầm tay, điện thoại di động và các thiết bị khác. Nó có thể chuyển và nhận sóng vô tuyến, chuyển đổi các mã nhị phân 1 và 0 sang sóng vô tuyến và ngược lại.

Tuy nhiên, sóng WiFi có một số khác biệt so với các sóng vô tuyến khác ở chỗ:

* Chúng truyền và phát tín hiệu ở tần số 2.5 GHz hoặc 5GHz. Tần số này cao hơn so với các tần số sử dụng cho điện thoại di động, các thiết bị cầm tay và truyền hình. Tần số cao hơn cho phép tín hiệu mang theo nhiều dữ liệu hơn.
* Chúng dùng chuẩn 802.11:
o Chuẩn 802.11b là phiên bản đầu tiên trên thị trường. Đây là chuẩn chậm nhất và rẻ tiền nhất, và nó trở nên ít phổ biến hơn so với các chuẩn khác. 802.11b phát tín hiệu ở tần số 2.4 GHz, nó có thể xử lý đến 11 megabit/giây, và nó sử dụng mã CCK (complimentary code keying).
o Chuẩn 802.11g cũng phát ở tần số 2.4 GHz, nhưng nhanh hơn so với chuẩn 802.11b, tốc độ xử lý đạt 54 megabit/giây. Chuẩn 802.11g nhanh hơn vì nó sử dụng mã OFDM (orthogonal frequency-division multiplexing), một công nghệ mã hóa hiệu quả hơn.
o Chuẩn 802.11a phát ở tần số 5 GHz và có thể đạt đến 54 megabit/ giây. Nó cũng sử dụng mã OFDM. Những chuẩn mới hơn sau này như 802.11n còn nhanh hơn chuẩn 802.11a, nhưng 802.11n vẫn chưa phải là chuẩn cuối cùng.
o Chuẩn 802.11n cũng phát ở tần số 2.4 GHz, nhưng nhanh hơn so với chuẩn 802.11a, tốc độ xử lý đạt 300 megabit/giây.
* WiFi có thể hoạt động trên cả ba tần số và có thể nhảy qua lại giữa các tần số khác nhau một cách nhanh chóng. Việc nhảy qua lại giữa các tần số giúp giảm thiểu sự nhiễu sóng và cho phép nhiều thiết bị kết nối không dây cùng một lúc.
Sóng wifi có hại ko ?

Câu trả lời là ko. xem thêm tại đây

binsola

Reaction score
0
đang xài con buffalo, nghe đồn up lên dd-wrt hay tomota xài tốt lắm, mà không dám, có bác nào up chưa nhỉ?

tlgod

Reaction score
0
binsola said:
đang xài con buffalo, nghe đồn up lên dd-wrt hay tomota xài tốt lắm, mà không dám, có bác nào up chưa nhỉ?
up lên dd-wrt nhiều chức năng hơn, nhiều con có thêm khả năng rep sóng ko kén ap phát. nếu để phát ko thôi thì mình nghĩ để firmware gốc tốt hơn

list wifi buffalo có thể up, vào đây gõ "buffalo"

Muốn check các dòng khác thì gõ tên nhà sản xuất, model,.. vào :)

- với tomato: Buffalo WHR-G54S, WHR-HP-G54, WZR-G54, WBR2-G54, WBR-G54, WZR-HP-G54, WZR-RS-G54, WZR-RS-G54HP, WVR-G54-NF, WHR2-A54-G54, WHR3-AG54

cadiec

Reaction score
0
modem của em là billon của vnpt (192.168.1.254)
cái bộ phát sóng wifi là Tp-link 741 em địa chỉ là (192.168.1.1) em cắm như hướng dẫn ,kết nối AP với modem thì ko vao được mạng internet,chưa nói đến kết nối với lap top ko biết có phải cấu hình j ko các bác nhỉ,bác nào biết chỉ em với nhé,em thấy cùng lớp mạng thì ko biết có phải cấu hình ko ? Bác nào giúp em chỉ rõ quy trình em với để em có thể kết nối laptop vào mạng wifi với ạ ?

hungtd1506

Reaction score
0
Vừa mua được con Tenda W311R, Vợ em ở nhà ngồi mày mò cài đặt pass để ko bị hàng xóm dùng trộm. vì lúc cài đặt pass cũ, lưu xong mình đăng nhập vào máy nó hỏi là "luôn luôn vào mật khẩu này ko?" vợ em bấm ok. Đặt pass xong rồi, vợ em lại ngồi lò mò đổi cái pass mới, ko hiểu sao bây giờ vào wifi nó báo ko được, p>

haibac89

Member
Reaction score
0
hungtd1506 said:
Vừa mua được con Tenda W311R, Vợ em ở nhà ngồi mày mò cài đặt pass để ko bị hàng xóm dùng trộm. vì lúc cài đặt pass cũ, lưu xong mình đăng nhập vào máy nó hỏi là "luôn luôn vào mật khẩu này ko?" vợ em bấm ok. Đặt pass xong rồi, vợ em lại ngồi lò mò đổi cái pass mới, ko hiểu sao bây giờ vào wifi nó báo ko được, quote]đằng sau có cái lỗ bé để chọc vào! chọc vào ấy nó sẽ reset về ban đầu! ko có pass nữa! chúc bác may mắn:sexy::sexy:
à nhớ giữ tầm 5-10s nha!